เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องใหม่ขอคำแนะนำเรื่อง Notebook ค่ะ
มือใหม่
29/5/2009 11:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
สวัสดีค่ะท่านผู้รู้และ trendy ทั้งหลาย พอดี search หาข้อมูลเกี่ยวกับ notebook เลยมาเจอเว็บนี้ ความรู้แล้วก็กูรูเยอะ ๆ จริง ๆ เลยค่ะ แต่พอดีตัวเองไม่ค่อยมีความรู้อ่านแล้วก็เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เราไม่รู้ว่าความแตกต่างของตัวไหนมันจะมีผลกับการใช้งานมากน้อยขนาดไหนค่ะ ลองหาข้อมูลดูอยู่พักนึง ยิ่งหามากยิ่งงงเพราะ parameter มันเยอะมาก ก็เลยตัดสินใจขอความเห็นจากกูรูดูจะรุ่งกว่า (อีกนัยนึงก็คือขี้เกียจหาแล้ว ) คงต้องรบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ

พื้นฐาน คือ
1.มี PC ที่บ้าน
2.และ Notebook เก่า ๆ ใช้ที่ทำงาน (Asus A3A ของที่ทำงาน ตามที่ใช้ก็รู้สึกว่ามันช้า เรา connect โดยใช้ sony pc suit ใช้สาย usb ; sony w595 ใช้ชั่วโมงเนทของ true ไม่รู้ว่าเหตุผลที่ช้ามันเกิดจากคุณสมบัติของ notebook หรือว่าหลาย ๆ อย่างประกอบกัน)
3.โอกาสในการใช้ตัวใหม่จะไม่มากนัก เช่น เวลานั่งรอทำอะไร หรือถือไปเมืองนอกเวลาไปเที่ยวเองแล้วใช้หาข้อมูล (อันนี้ยิ่งนาน ๆ ไปที ) แต่ก็ อะนะ คนมันอยากได้เดี๋ยวซื้อมาก็หาโอกาสใช้ได้เองสิท่า
4.ส่วนใหญ่ใช้ search หาข้อมูล แชท พิมพ์งานบ้างแต่ก็ไม่ชอบพิมพ์ใน notebook เท่าไหร่ โปรแกรมที่ใช้บ่อย ก็ดูหนัง ฟังเพลง microsoft word,excel,ppt,ACD
ความต้องการ
1. งบประมาณไม่น่าจะเกิน 13,000 ยิ่งน้อยยิ่งดี
2.เป็นยี่ห้อที่ well known หน่อยก็จะยิ่งดีเพราะถ้าเผื่อมีปัญหาจะได้หาคนช่วยแก้ได้ง่ายขึ้น
3.อยากให้ spec ดีกว่าตัว asus a3a ที่ใช้อยู่ หมายถึงเร็วกว่า ส่วนเรื่องความจุถ้ามันซื้อใส่ได้ภายหลังได้ ตัวใหม่นี้ก็ไม่เน้นความจุมาก เน้นเร็วและทนพอสมควรค่ะ

โพสเมื่อ : 29/5/2009 12:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ขอคำแนะนำเรื่อง Notebook ค่ะ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ พอดีเป็นพวกความต้องการเยอะ :p
4.ถ้าเป็นไปได้มีสีขาวก็แจ่มเลยค่ะ

ถ้ากูรูหรือผู้รู้ต้องการให้คำแนะนำ หรือ comment อะไรก็ยินดีรับฟังนะคะ
ขอได้รับความขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จากแมวยิ้มกว้าง

โพสเมื่อ : 29/5/2009 12:36
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ขอคำแนะนำเรื่อง Notebook ค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากเทียบซีพียูแล้ว A3A จะเร็วกว่า แต่ที่ช้าก็เพราะหน่วยความจำมีน้อยเกินไป (512 MB) และที่สำคัญตัวฮาร์ดดิสก์ก็วิ่งช้า ปกติฮาร์ดดิสก์โน้ทบุ๊คควรวิ่งที่ความเร็วรอบ 5400 รอบต่อนาที แต่ของ A3A วิ่งแค่ 4200 รอบต่อนาที ก็เลยทำให้ช้า ยิ่งใช้เน็ทของทรูที่ผีเข้าผีออก เร็วบ้่างช้าบ้าง (ช้าเป็นหลัก) ก็เลยช้าไปใหญ่ แนะนำให้เพิ่มหน่วยความจำเข้าไป น่าจะได้สูงสุดที่ 2 GB ส่วนฮาร์ดดิสก์ไม่รู้ว่าเป็นรุ่น 2.5" หรือ 1.8" หากเป็นรุ่น 2.5" ก็ถอดเปลี่ยนใหม่ เร็วขึ้นเห็นๆ

ส่วนรื่อง netbook หากจะใช้งานนอกสถานที่ ใช้โปรแกรม office บ้าง ดูหนัง ฟังเพลง netbook มันเกิดมาเพื่อสิ่งเหล่านี้โดยเฉพาะเลย ซื้อโลด

ยี่ห้อที่ดังๆ ก็คงหนีไม่พ้น ASUS และ Acer หากเคยใช้ ASUS มาก่อน ก็ไปดูของ ASUS ไปเลย รุ่นหน้าจอ 10" ต่ำกว่า 13000 บาทมือหนึ่ง ไม่รู้มีไหม
แต่ต่ำกว่า 15000 บาทก็มี Eee PC 1000HE รุ่นพิมพ์นิยมครับ หรือไม่ก็ต้องไปหารุ่นจอ 8.9" แทน (Eee PC 901)

อ้อ ขอย้ายกระทู้ไปฟอรัม Netbook General Talk แทนนะครับ

โพสเมื่อ : 29/5/2009 13:59

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
ขอช่วยเสริมครับ เป็นไปได้อีกอย่างที่เครื่องA3A ช้ายิ่งขึ้นเนื่องจากไม่ได้รับการบำรุงรักษาเท่าที่จำเป็นอะทิเช่น การลบไฟล์ขยะ การจัดเรียงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ การDisk cleanup ถ้าทำตามขั้นตอนที่ว่ารับประกันว่าเครื่องน่าจะเร็วขึ้นอย่างน้อย 20 - 30% เครื่องที่ทำงานผมก็ใช้รุ่น A3A เช่นกัน ผมทำตามที่บอกไปเครื่องเร็วขึ้นจนน่าพอใจ ส่วนทำอย่างไรนั้นแนะนำให้ใช้โปรแกรมช่วยจัดการให้อะทิเช่น จัดเรียงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ด้วยโปรแกรม AusLogics Disk Defrag (โหลดได้ที่นี่ http://www.auslogics.com/en/software/disk-defrag/download ) ลบไฟล์ขยะด้วยโปรแกรม Ccleaner (โหลดได้ที่นี่ http://www.ccleaner.com/) โปรแกรมพวกนี้ใช้ได้ฟรีมีประโยชน์มาก แล้วถ้าโหลดมาแล้วใช้ไม่เป็นค่อยถามอีกที ปล. การทำDisk cleanup ก็ช่วยได้บ้างโดยเลือกที่ Start (ซ้ายล่างของจอ) > All program > Accessory > System tools > Disk cleanup > เลือก Drive C จากนั้นจะมีช่องให้ติ๊กถูกทุกข้อ และเลือก OK เป็นอันเสร็จสิ้น ลองดูนะครับ

โพสเมื่อ : 29/5/2009 22:52

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
หากเทียบซีพียูแล้ว A3A จะเร็วกว่า แต่ที่ช้าก็เพราะหน่วยความจำมีน้อยเกินไป (512 MB) และที่สำคัญตัวฮาร์ดดิสก์ก็วิ่งช้า ปกติฮาร์ดดิสก์โน้ทบุ๊คควรวิ่งที่ความเร็วรอบ 5400 รอบต่อนาที แต่ของ A3A วิ่งแค่ 4200 รอบต่อนาที ก็เลยทำให้ช้า ยิ่งใช้เน็ทของทรูที่ผีเข้าผีออก เร็วบ้่างช้าบ้าง (ช้าเป็นหลัก) ก็เลยช้าไปใหญ่ แนะนำให้เพิ่มหน่วยความจำเข้าไป น่าจะได้สูงสุดที่ 2 GB ส่วนฮาร์ดดิสก์ไม่รู้ว่าเป็นรุ่น 2.5" หรือ 1.8" หากเป็นรุ่น 2.5" ก็ถอดเปลี่ยนใหม่ เร็วขึ้นเห็นๆ

ส่วนรื่อง netbook หากจะใช้งานนอกสถานที่ ใช้โปรแกรม office บ้าง ดูหนัง ฟังเพลง netbook มันเกิดมาเพื่อสิ่งเหล่านี้โดยเฉพาะเลย ซื้อโลด

ยี่ห้อที่ดังๆ ก็คงหนีไม่พ้น ASUS และ Acer หากเคยใช้ ASUS มาก่อน ก็ไปดูของ ASUS ไปเลย รุ่นหน้าจอ 10" ต่ำกว่า 13000 บาทมือหนึ่ง ไม่รู้มีไหม
แต่ต่ำกว่า 15000 บาทก็มี Eee PC 1000HE รุ่นพิมพ์นิยมครับ หรือไม่ก็ต้องไปหารุ่นจอ 8.9" แทน (Eee PC 901)

อ้อ ขอย้ายกระทู้ไปฟอรัม Netbook General Talk แทนนะครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณ kiat
อธิบายได้เป็นฉาก ๆ เลย อย่างนี้ expert ตัวจริง ก็เพิ่งจะมารู้จักคำว่า netbook ก็ในเว็บนี้แหละค่ะ ตอนแรกก็คิดว่ามันตัวเล็กจะพิมพ์สะดวกหรือเปล่าไม่ค่อยสนใจ แต่พอดูจากประโยชน์ที่เราจะใช้ตามที่คุณแนะนะก็คิดว่าแค่นี้ก็น่าจะพอ แถมพกไปไหนมาไหนสะดวกด้วย
ตอนนี้เปลี่ยนใจจะมาซื้อ netbook แทนแล้วค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำดี ๆ

อ้างถึง:

โดย Jame007 เมื่อเวลา 29/5/2009 22:52:41

ขอช่วยเสริมครับ เป็นไปได้อีกอย่างที่เครื่องA3A ช้ายิ่งขึ้นเนื่องจากไม่ได้รับการบำรุงรักษาเท่าที่จำเป็นอะทิเช่น การลบไฟล์ขยะ การจัดเรียงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ การDisk cleanup ถ้าทำตามขั้นตอนที่ว่ารับประกันว่าเครื่องน่าจะเร็วขึ้นอย่างน้อย 20 - 30% เครื่องที่ทำงานผมก็ใช้รุ่น A3A เช่นกัน ผมทำตามที่บอกไปเครื่องเร็วขึ้นจนน่าพอใจ ส่วนทำอย่างไรนั้นแนะนำให้ใช้โปรแกรมช่วยจัดการให้อะทิเช่น จัดเรียงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ด้วยโปรแกรม AusLogics Disk Defrag (โหลดได้ที่นี่ http://www.auslogics.com/en/software/disk-defrag/download ) ลบไฟล์ขยะด้วยโปรแกรม Ccleaner (โหลดได้ที่นี่ http://www.ccleaner.com/) โปรแกรมพวกนี้ใช้ได้ฟรีมีประโยชน์มาก แล้วถ้าโหลดมาแล้วใช้ไม่เป็นค่อยถามอีกที ปล. การทำDisk cleanup ก็ช่วยได้บ้างโดยเลือกที่ Start (ซ้ายล่างของจอ) > All program > Accessory > System tools > Disk cleanup > เลือก Drive C จากนั้นจะมีช่องให้ติ๊กถูกทุกข้อ และเลือก OK เป็นอันเสร็จสิ้น ลองดูนะครับ

ลองทำดูทุกอย่างเลยค่ะ ปรากฏว่าเร็วขึ้นอีกเยอะเหมือนกันค่ะ ต้องยอมรับว่าของเค้าดีจริง ๆ
ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ Jame(s bond) 007

โพสเมื่อ : 1/6/2009 14:30

[ค้นหา ขั้นสูง]