เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใครเคยใช้ระบบปฏิบัติการ mac osx บ้างคับ ช่วยแนะนำที
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
คือ เคยเห็นบางคนเอา a110 ไปลง ระบบ mac osx ไม่รุ้ว่า ทำได้ยังไงคับ อยากลอง เล่น ดู บ้าง แต่ไม่รู้เรื่อง mac เลยคับ เลยจะถามเรื่อง ฟรีแวร์ของmacเข้ามีให้โหลดใช้มั้ยคับ แล้วต้องลง diver เหมือน วินโดว์ หรือป่าวคับ

โพสเมื่อ : 15/8/2009 20:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเคยใช้ระบบปฏิบัติการ mac osx บ้างคับ ช่วยแนะนำที
มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
อยากทราบเหมือนกันครับ เรื่อง Mac OS นี่ผมไม่รู้เลย

อยากลองลงดูเหมือนกัน ยังคิดอยู่เลยครับถ้าลงได้แล้ว จะใช้เป็นป่าวเนี่ย

เหอๆๆ

โพสเมื่อ : 15/8/2009 22:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเคยใช้ระบบปฏิบัติการ mac osx บ้างคับ ช่วยแนะนำที
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 148
อยากจะช่วย แต่เรื่องมันยาวมก สรุปคร่าวๆ คือ
1.มีคนแงะให้ mac สำหรับ intel core2 ใช้กับ intel ปกติได้
2.มีคนพยายามเอามาใช้กับเครื่องอื่นๆ โดยพยายามทำ driver สำหรับการดจอ เสียง บลูทูธกนเอง ลองผิดลองถูก จนมันได้เกือบจะครบเครื่องละ
3ทีนี netbook ก็ได้รับอานิสงค์ไปด้วย เพราะมีคนใช้เยอะเลยมีคนทำเยอะ
4.acer ใช้ wifi ใน mac ไม่ได้ เพระาสเป็ก wifi ต่างจากของแม็คจริงๆ มากเกิน
5.ไม่มีใครลงทีเดียวผ่าน ตั้งค่าอะไรเพี้ยนไปนิดนึง เสีย ต้องลองใหม่หมด ส่วนตัว 5 รอบ รอบที่ 6 เป็นต้นไปทีเดียวผ่าน แต่ก็ได้แค่เครื่องเดียวนะ เอายี่ห้ออื่นมาใหม่ก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่เลย

ีเวลาว่างลองดูครับ หรือหาข้อมูลการติดตั้งจาก macmafia (ใช้ googleหา) หรือเว็บบอร์ดของยี่ห้อนั้นๆ อาทิ
aspireoneuser.com
myhpmini.com

เป็นต้น

โพสเมื่อ : 16/8/2009 10:30

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
http://www.insanelymac.com/forum/inde ... 386&showtopic=149173&st=0

ลองเข้าไปศึกษาดูครับเขาบอกค่อนข้างละเอียด สำหรับลง Mac บน Aspire one โดยเฉพาะเลย
ของผมลงบน A110 ยังใช้งานได้ดี ตอนนี้เลยใช้ทั้ง Mac ทั้ง windows
แผ่นที่ต้องใช้คือ iPC 10.5.6 ลองหาใน google ดูครับ

โพสเมื่อ : 18/8/2009 0:16

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
ลองแล้วก็ ok ดีครับ ไม่ช้ามาก มีข้อเสียอยู่ 2 ข้อครับ

1. CPU ใช้ได้แค่ Core เดียว (เลยทำให้ OS ทำงานช้าไปนิดหนึ่ง)
2. WiFi ในเครื่องใช้งานไม่ได้ครับ ต้องหา USB WiFi มาใช้แทน

นอกนั้นก็ perfect ครับ ถ้าโม HD ก็ลง app ได้สบาย ๆ ไม่ต้่องจำกัดจำเขียด (เขียนถูกไหมหว่า) อิอิ

โพสเมื่อ : 18/8/2009 9:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
Ver.ของ Macเท่เองก็จะมีหลายค่ายครับ เช่น iDeneb,iPC
ส่วนตัวผมใช้ iAtkos V7 หาโหลดได้ตามบิททั่วไปครับ
ส่วนวิธีเลือก Patch หรือ ไดรเวอร์ของน้องวัน A110,A150
ดูตามลิงค์เลยครับ งมเลือกPatchผิดถูกอยู่สองวัน
ไปเจอเวบนึงบอกไว้ ฉลุยเลยครับ ใช้ไม่ได้แค่ Wireless กับ โหมดSleep ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... 2&start=0#forumpost106633

โพสเมื่อ : 21/8/2009 23:29

มือสมัครเล่น
29/1/2009 13:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 61
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
ลองแล้วก็ ok ดีครับ ไม่ช้ามาก มีข้อเสียอยู่ 2 ข้อครับ

1. CPU ใช้ได้แค่ Core เดียว (เลยทำให้ OS ทำงานช้าไปนิดหนึ่ง)
2. WiFi ในเครื่องใช้งานไม่ได้ครับ ต้องหา USB WiFi มาใช้แทน

นอกนั้นก็ perfect ครับ ถ้าโม HD ก็ลง app ได้สบาย ๆ ไม่ต้่องจำกัดจำเขียด (เขียนถูกไหมหว่า) อิอิ

ถ้าใช้ Kernel อื่นที่ไม่ใช่ Vanilla เช่น Voodoo จะใช้ได้ 2 CPU นะครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2009 22:58

[ค้นหา ขั้นสูง]