เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

กระทู้เตือนภัย อย่าลืม Sleep ทุกครั้ง ก่อนถอด Adapter
มือใหม่
23/7/2009 15:08
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ใช้ Wind U100x ครับ หลายวันก่อนช่วงเลิกงาน จะกลับบ้าน ก็ปิดฝาเพื่อให้ Sleep แล้วก็เก็บข้าวของใส่กระเป๋า (ไม่ได้ดูว่ามัน Sleep จริงมั้ย) กลับมาถึงบ้านราวๆชั่วโมงครึ่งเห็นจะได้ เปิดออกมากลิ่นโชยเลยครับ เครื่องร้อนมากๆ ร้อนแบบจับไม่ได้เลย ไม่ใช่แค่อุ่นๆครับ ร้อนชนิดมือพองได้เลย พัดลมยังหมุนอยู่ เครื่องยังติด แต่ OS ดับไปแล้ว ผมจัดการถอดแบต เปิดฝาตากพัดลม 15 นาที เครื่องเริ่มเย็นก็จัดการประกอบเข้าที่ ลองเปิดอีกครั้ง ทำงานได้ครับ แต่เวลาเปิด Overclock แล้วไม่เสถียร จอฟ้าทุกครั้ง....

สาเหตุก็คือ การตั้งค่า Power Management ใน Windows ผมตั้งไว้ว่า เวลาเสียบ Adapter แล้วปิดฝา ไม่ต้อง Sleep เพราะเวลาผมโหลดของหรือ Convert ไฟล์ทิ้งไว้ จะได้ปิดฝาให้จอดับแต่เครื่องยังทำงานต่อได้ ดังนั้นเมื่อปิดฝา "ก่อน" ถอด Adapter จึงทำให้เครื่องเข้าใจว่าการปิดฝาครั้งนี้ไม่ต้อง Sleep ให้ทำงานต่อ และไม่มีการตั้งเวลา Sleep เพราะมันนึกว่าต่อ Adapter อยู่ -__-" ผลก็อยากที่บอกครับ....

ไม่พังก็ถือว่าโชคดีแล้ว แต่ใช้ Overclock ไม่ได้นี่ก็เซ็งอยู่ เดี๋ยวจะลอง Test RAM (เพราะยังมีประกัน) หรืออาจไปลองปรับลดอัตราทดใน BIOS ดู เผื่อจะดีขึ้น....

ก่อนเก็บข้าวของ ให้ถอดสาย Adapter ก่อนปิดฝาทุกครั้งนะครับ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็กด Switch ไม่ก็ Shutdown ไปเลยจะปลอดภัยกว่ากันมาก....

ดีนะไม่ระเบิด -__-"

โพสเมื่อ : 14/8/2009 12:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: กระทู้เตือนภัย อย่าลืม Sleep ทุกครั้ง ก่อนถอด Adapter
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ยินดีด้วยที่เครื่องคุณยังรอดชีวิตมาได้

ขอแถมอีกอย่างสำหรับคนที่ใช้ NB ทั้ง Note และ Net Book ในการทำงาน

ถ้าโต๊ะทำงานเต็มไปด้วย กระดาษ เอกสาร ปากกา ก่อนพับหน้าจอทุกครั้งให้เอามือลูบคีย์บอร์ดให้เป็นนิสัย..

เพื่อกันไม่ให้หลงลืมปากกาหรือ something ไว้บนคีย์บอร์ดขณะปิดฝาพับลงมา!! และเพื่อการประหยัด 3500 บาทสำหรับจอใหม่ที่ต้องหาซื้อมาใส่ T_T

ขอบคุณ คุณ PJSOFT อกครั้งที่ช่วยให้ได้ฉุกคิดและเพิ่มวินัยไปอีกนิด

โพสเมื่อ : 14/8/2009 12:38
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

Re: กระทู้เตือนภัย อย่าลืม Sleep ทุกครั้ง ก่อนถอด Adapter
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ แต่ผมว่ามันน่าจะเป็นเพราะมันแฮงตอนถอดสายมากกว่า เพราะแม้จะดับจอก่อนดึงสายออก แต่หากมันไม่ได้ใช้อะไรสักพัก เครื่องก็น่าจะ sleep เองอยู่ดี เพราะใช้งานแบบแบตเตอรี่อยู่

อย่างไรก็ตาม ควรรอให้เครื่อง sleep / hibernate / shutdown ให้เรียบร้อยก่อนเก็บเข้ากระเป๋าทุกครั้ง ผมเองก็เลย hibernate แล้วยัดลงกระเป๋าเลย ปรากฏว่ากระเป๋าร้อนไปเลยเหมือนกัน แต่เครื่องไม่ร้อนขนาดจับไม่ได้

โพสเมื่อ : 14/8/2009 12:39

มือใหม่
23/7/2009 15:08
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ขอบคุณครับ แต่ผมว่ามันน่าจะเป็นเพราะมันแฮงตอนถอดสายมากกว่า เพราะแม้จะดับจอก่อนดึงสายออก แต่หากมันไม่ได้ใช้อะไรสักพัก เครื่องก็น่าจะ sleep เองอยู่ดี เพราะใช้งานแบบแบตเตอรี่อยู่

อย่างไรก็ตาม ควรรอให้เครื่อง sleep / hibernate / shutdown ให้เรียบร้อยก่อนเก็บเข้ากระเป๋าทุกครั้ง ผมเองก็เลย hibernate แล้วยัดลงกระเป๋าเลย ปรากฏว่ากระเป๋าร้อนไปเลยเหมือนกัน แต่เครื่องไม่ร้อนขนาดจับไม่ได้

นี่ก็เป็นความประจวบเหมาะเหมือนกันครับ เพราะตัว Crack Windows 7 ที่ผมใช้อยู่มีปัญหา ไม่สามารถ Sleep เองได้นอกจากกดปุ่มสั่ง ถ้าเป็นเครื่องคนอื่นคงดับไปเองตาม Timer ที่ตั้งไว้ (คิดว่าถ้าไม่ได้ตั้งไว้นานเกินไปก็คงไม่มีปัญหา)

แต่ยังไงซะผมว่าสั่ง Sleep เองนี่ล่ะครับ ชัวร์ที่สุดแล้ว....

โพสเมื่อ : 14/8/2009 13:23

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ขอบคุณสำหรับทุุกคำเตือนครับ ยังไม่เคยเจอกับตัวเองครับ จะได้ระวังไว้ เพราะเวลารีบ ๆ ก็พับจอแล้วไปเลยครับ!

โพสเมื่อ : 15/8/2009 8:59
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
เคยเจอคล้าายๆ แบบนี้เหมือนกันครับ 1000H สั่ง shutdown แต่มันคงยังไม่ทันดับ รีบปิดฝาเอาใส่กระเป๋าเลย กลับถึงบ้านเปิดกระเป๋ามาเสียววูบ พัดลมยังหมุน HDD ก็ยังทำงาน เครื่องร้อนจี๋เลย

พอเปิดฝามาปุ๊บ เครื่องก็ถึงจะ shutdown แต่ก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติครับ ยังโชคดีหน่อย เพราะอยู่ในกระเป๋าไม่ถึง 15 นาที ถ้านานเป็นชั่วโมงอาจมีเรื่องเศร้า หุหุ

ป.ล. ก็แปลกดีนะครับ บางทีสั่ง shutdown แล้วปิดฝาเลยมันก็ยังดับตามปกติ แต่บางทีก็ไม่ดับ ก็ระวังๆ กันด้วยนะครับ ให้ดับชัวร์ๆ ก่อน แล้วค่อยเอาใส่กระเป๋า

โพสเมื่อ : 15/8/2009 12:34
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router

[ค้นหา ขั้นสูง]