เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องวัน 8g ใครใช้ win7 แล้วอยากลง flashpoint วันนี้มีโปรแกรมมานำเสนอครับ อิอิ
มืออาชีพ
19/7/2008 17:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 103
ใครใช้ Window7 แล้วมีปัญหากับ flashpoint (เช่นผม)....

...วันนี้มี โปรแกรมมานำเสนอครับชื่อ Flashfire เป็นโปรแกรมเร่งการอ่านเขียน SSD หลักการก็เหมือนกับ flashpoint แหล่ะครับ แต่เค้าจะทำมาเป็นตัวติดตั้งเลย ทั้งติดตั้งง่าย ลบก็ง่ายครับ...

เข้าไปดูไปโหลดกันที่นี่เลยครับ http://flashfire.org/xe/

มีทั้งของแบบ window7 และ xp นะครับ

ผม ลองของ win7 แล้วใช้ได้ง่าย แต่พบปัญหานิดนึงเหมือนกันก็คือ เคยขึ้นจอฟ้าครั้งนึง ว่า memory management failed ไม่รู้เกี่ยวกับโปรแกรมรึป่าว ลองๆดูกันนะครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2009 7:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวัน 8g ใครใช้ win7 แล้วอยากลง flashpoint วันนี้มีโปรแกรมมานำเสนอครับ อิอิ
มือสมัครเล่น
13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
หลังจากขึ้น จอฟ้าแล้วกลับมาทำงานได้เหมื่อนเดิมหรือเปล่าครับ
หรือต้องลง windown ใหม่

"จอฟ้าสุดสยอง"

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยทำการทดสอบความเร็วให้ด้วยนะครับ
ผมเคยเห็นที่ทำเป็นแบบ กราฟข้อมูล

ขอบคุณครับ

"ยาต้านโรคอืดตัวใหม่"

/////////////////////////////////////////////////////////////

ทดลองใช้แล้วครับ ให้ความรู้สึกไม่แตกต่างจาก flashpoint
มากนัก ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่ารู้สีกจะเร็วกว่า flashpoint ด้วย

ที่สะดวกก็ตรงการติดตั้งและถอดออกนี้ละครับ คงต้องลองใช้งานดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ใครลองแล้วเข้ามาแชร์ความรู้กันนะครับ

ลืมบอกไปผมใช้ windows xp ครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2009 11:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวัน 8g ใครใช้ win7 แล้วอยากลง flashpoint วันนี้มีโปรแกรมมานำเสนอครับ อิอิ
22/10/2008 17:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ผมใช้ win7 และ ewf เคยลอง Flashfire ยังช้ากว่า ก็เลยไม่สนใจ
หากใช้กับ xp ก็เร็วครับ แต่ยังไม่เร็วเท่า ewf เพราะ Flashfire เขียนตลอดเวลา ประมาณนั้น

โพสเมื่อ : 23/9/2009 15:20

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
เล่าอาการให้ฟังครับ

หลังจากที่ได้ทดลองใช้งานดู เล่น net เปิด file ทุกอย่างปกติดีครับ
ไม่ต่างจาก flashpoint เลย

เรื่องเกิดขึ้นหลังจากที่ผมได้ติดตั้ง program ใหม่เข้าไปครับ เป็น program
dict แปลภาษาธรรมดา หลังจากลง program แล้ว

ก็เกิดอาการไฟ hdd ติดแบบไม่ดับเลยครับ เครื่องก็พอใช้งานได้แต่มีอาการค้างเป็นระยะ ผมเลยทำการ restart เครื่องใหม่ หลังจาก เปิดเครื่องใหม่แล้ว มีอาการอืดแบบเห็นได้ชัด ไฟ hdd ติดไม่ยอมดับ สามารถขยับ mouse ได้ แต่ใช้งานอะไรไม่ได้เลย กดปุ่ม caps lock ไฟก็ติดเป็นปกติ แต่ทำอย่างอื่นไม่ได้ สักพักเกิดขึ้นมาเลยครับ จอฟ้าอันแสนน่ากลัว

ผมเลยกดปิดที่ power แล้วลองเปิดใหม่ดู มันก็เข้าหน้า logo windows มาครับ แล้วจอฟ้าก็ขึ้นมาอีก ผมลองทุก mode แล้วครับ ขึ้นเจอฟ้าทุกอัน

ผลสรุปผมก็เลยต้อง งัดเอาตัว backup ที่ผมสำรองไว้ ลง windows ใหม่
หุหุ งานเข้าเลย

สำหรับอาการที่เล่าให้ฟัง อาจเป็นเฉพราะที่เครื่องผมนะครับ ยังไงก็อย่าพึ่งกลัว
Flashfire กันนะครับ เพราะท่านอื่นๆใช้ อาจไม่เจอปัญหาเหมื่อนผมก็ได้

ส่วนตัวผมตอนนี้ขอกลับไปหา flashpoint เหมื่อนเดิมครับ

ยังไงก็ขอบคุณท่าน saltakra มากครับที่แนะนำ program แก้โรคอืดสำหรับน้องวรรณอีกแบบหนึ่งมาให้เราได้ทดลองใช้กัน

โพสเมื่อ : 25/9/2009 17:37

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
เท่าที่ตามอ่านดูครับ เหมือนเป็นโครงการต่อเนื่องจาก FlashPoint เดิมครับ ไม่แน่ใจว่าผู้พัฒนาเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า เดาว่าเป็นคนเดียวกัน แต่เปลี่ยนเป็น FlashFire เพราะ FlashPoint ไปซ้ำกับสินค้าตัวหนึ่ง...มั๊ง

เดิม XP SP3 ผมลง flashpoint2009beta6 ไว้ ก็ทำงานได้ดี เพียงแต่มีปัญหา check disk บนเข้าวินโดว์ (ซึ่งเป็นเรื่องปกติ เห็นเจอกันหลายคน ฮ่า ๆ) น่ารำคาญเล็กน้อย แต่แลกกับความเร็วที่ได้ ก็ยอมรับได้ แต่ไม่เคยลอง EWF นะครับ

หลายอาทิตย์ก่อน ครั้งแรกผมลง flashfire099 พอ XP บู๊ตเสร็จ สักพักก็เจอจอฟ้าพิฆาต (ไม่แน่ใจว่าถอดตัว beta6 ออกหรือเปล่า จำไม่ได้) ก็เลยถอดออกและลง flashpoint2009beta6 เหมือนเดิม ก็ปกติดี ไม่ได้สนใจอีก

วันนี้ลงดูใหม่ครับ ถอดตัว bata6 ออก รีบู๊ต 1 ครั้ง เครื่อง check disk ผ่านทันที ไม่โผล่มาอีก (ไม่รู้จะมาอีกหรือเปล่า อิอิ) แล้วลง bata9 (ดูจาก 099) ปิด ๆ เปิด ๆ เล่นดูจนถึงตอนนี้ร่วม 3-4 Hr. ยังปกติ และเร็วเหมือนเดิมครับ

หวังว่าไม่เจอ จอฟ้าอีกนะ อิอิ

ปล. การทดสอบครั้งแรก BIOS 3309 Acer ครั้งที่สอง BIOS 3103 Gateway (Base on 3309 Acer) ที่ลงตัวนี้ เพราะปรับระดับแสงต่ำ ๆ ได้ครับ เพื่อประหยัดไฟ และเล่นในที่มืด ไม่สว่างเกินไป ตัว Acer ตัดออกไปเพราะหนีปัญหาจอกระพริบเมื่อแสงต่ำ ๆ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 18:41

[ค้นหา ขั้นสูง]