เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีปัญหาลง WINDOWS ให้ D250 ไม่ได้ค่ะ
มือใหม่
23/10/2009 13:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
คือเพิ่งซื้อเครื่องมาได้ไม่นาน แต่ว่ามันชอบ HANG บ่อยอ่ะค่ะ เลยอยากจะลง WINDOWS XP ใหม่ (ไม่ใช้ RECOVERY DISC) เพราะว่าอยากจะแบ่ง partition ด้วย เพราะซื้อเครื่องมาแล้วมันมีแค่ไดรฟ์ C อย่างเดียว เลยอาจทำให้ hang บ่อยหรือเปล่าไม่แน่ใจ? แต่พอจะลง windows ใหม่ก็มีปัญหาอีกคือ พอถึงตอนที่มันจะฟอร์แมตหรือลง os มันจะขึ้นหน้าจอสีฟ้า ประมาณว่าให้เช็คไวรัสกับเช็คดิสก์อ่ะค่ะ ลงเท่าไหร่ก็ลงไม่ได้อ่ะค่ะ รบกวนช่วยบอกวิธีลงwindows ให้ทีนะคะ (ขอขั้นตอนแบบละเอียดหน่อยก็ดีนะคะ เพราะไม่ค่อยเชี่ยวเท่าไหร่) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โพสเมื่อ : 23/10/2009 14:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีปัญหาลง WINDOWS ให้ D250 ไม่ได้ค่ะ
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ผมว่าไม่ เกี่ยวกับ ไวรัส อะไรหรอกครับ คงเป็นที่ตัววินโดว์ เอง ว่าแต่ใช้ ลงด้วยวิธีไหนครับ USB หรือ แผ่น CD ล่ะครับ รวมไปถึงตัววินโดว์ด้วยครับ ถ้าเป็น XP แนะนำตัวเต็มครับ ละก็ SP 3 ขึ้นไปครับ (ลองเปลี่ยน แผ่นวินโดว์ หรือ ตัววินโดว์ ลองดู ครับ

>>> หรืออยากได้ วินโดว์ XP sp3 PM มาหาผมได้ครับ

โพสเมื่อ : 23/10/2009 15:42

Re: มีปัญหาลง WINDOWS ให้ D250 ไม่ได้ค่ะ
มือใหม่
23/10/2009 16:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ดู

ถ้ายังเป็นอีก ให้ลองเปลี่ยน RAM

โพสเมื่อ : 23/10/2009 17:38
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
23/10/2009 13:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะลองไปทำดูค่ะ

โพสเมื่อ : 24/10/2009 7:33

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ผมเคยเจอกับตัวเองครับปัญหานี้
คือซื้อมาใหม่ๆ แต่ที่ศูนย์เค้าลงอีกตัวมาให้ทั้งๆที่วินโด้ลิขสิทธิ์เราก้มีติดเครื่องมา (ทำไมไม่ลงให้ฟะ) ก้เลยใช้ hiren boot เข้า Fdisk แบ่งพาร์ทิชั่นใหม่
หรือจะใช้มินิวินโด้เข้าไปแบ่งก้ได้ครับ
แล้วก้ใช้ recovery ลงวินโด้ คืนครับ
มันก้ไม่ hang นะ
แต่ถ้าอยากลงใหม่เลยก้ลงผ่าน usb เอาได้ครับตามลิงค์นี้เลยครับถ้าเป้น Xp--
http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=44.0

แต่ถ้าเป็น win 7 (แนะนำ Netbook version ประมาณ 700mb)
มันจะง่ายกว่าเยอะเลยครับคือให้โปรแกรมแอลกอฮอลสั่งไรท์ไฟล์ iso เข้า haddy เราไปเลย

โพสเมื่อ : 24/10/2009 18:13

[ค้นหา ขั้นสูง]