เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

พิมไทยไม่ได้ แถมฟ้อนเป้นภาษต่างดาว
มืออาชีพ
25/10/2008 2:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ช่วยด้วยครับ ซื้อeee901มือสองมา แล้วโอนข้อมูลไฟล์txtมาลงเครื่องนี้ พอเปิดไฟล์txtมา ข้อมูลต่างๆที่พิมไว้เป้นภาษาต่างดาวหมดเลยครับ แถมพิมไทยไม่ได้ด้วย กดตัวหนอนไม่ติดต้องกดalt+shiftเอา ทำไงดีครับ หวังว่าคงไม่ต้องลงวินโดวใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับผม

เข้าเวปเห็นเป็นภาษาไทยได้ปรกติครับ

ในรูปน่าจะเป็นไดรเวอร์อ่ะครับ ติดมากับเครื่อง มีตัวไหนพอจะช่วยได้บ้างมั้ยครับ

วินโดวxpนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  asus driver.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 29/10/2009 21:09

แก้ไขโดย keano16 เมื่อเวลา 29/10/2009 23:19:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: พิมไทยไม่ได้ แถมฟ้อนเป้นภาษต่างดาว
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ค้นหาในเวปเค้าบอกให้ใส่แผ่นติดตั้งวินโดว แล้วติดตั้งUPCLL.TTF ลงในwindows/fonts อ่ะครับ

แต่ผมไม่มีแผ่นติดตั้งวินโดวนี่ซิ จะหาโหลดจากไหนได้บ้างอ่ะครับ (หาแล้วหาไม่เจอครับ)

ดูจากเวปนนี้อ่ะครับ
http://www.gler.net/forum/index.php?topic=86.0

โพสเมื่อ : 29/10/2009 22:48

Re: พิมไทยไม่ได้ แถมฟ้อนเป้นภาษต่างดาว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
นอกจากไฟล์ txt แล้ว เวลาเข้าเว็บตัวอักษรไทยเป็นขอมหรือเปล่า หากยังเห็นเป็นภาษาไทย ให้เข้่าไปที่ control panel > regional and language setting > regional option เลือกเป็น Thai กับ Thailand จากนั้นไปที่ advanced เลือก Thai ด้วย

หลังจากกด OK แล้วรีบูทสักครั้ง แล้วเข้ามาเซทอีกครั้งตรง language > detail > key setting > change key sequence เลือก grave accent ครับ

หากเครื่องไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้เลย คงต้องหาแผ่นติดตั้ง windows มาช่วย โดยเข้าไปที่หน้า language แล้วเลือก install files.... including Thai แล้วทำตามขั้นตอนข้างบนอีกที

โพสเมื่อ : 29/10/2009 22:59

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
นอกจากไฟล์ txt แล้ว เวลาเข้าเว็บตัวอักษรไทยเป็นขอมหรือเปล่า หากยังเห็นเป็นภาษาไทย ให้เข้่าไปที่ control panel > regional and language setting > regional option เลือกเป็น Thai กับ Thailand จากนั้นไปที่ advanced เลือก Thai ด้วย

เข้าเวปแล้วยังเห็นเป็นภาษาไทยอยู่ครับผม ผมลองทำตามขั้นตอนนี้ครับ
control panel > regional and language setting > regional option เลือกเป็น Thai กับ Thailand จากนั้นไปที่ advanced เลือก Thai พอกดโอเค มันขึ้นหาไฟล์ตามรูปอ่ะครับผม ถ้าหาโหลดตามเน็ทได้ก็ดีซิครับ เพราะผมไม่มีext dvdอ่ะครับT T

แนบ ไฟล์:

jpg  file need.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 29/10/2009 23:25
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากมีแผ่น windows และมีเครื่องอื่นที่มี cd drive อยู่ ให้ copy โฟลเดอร์ i386 ทั้งโฟลเดอร์จากแผ่นติดตั้งมาไว้ใน usb drive แทนก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 29/10/2009 23:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
หากมีแผ่น windows และมีเครื่องอื่นที่มี cd drive อยู่ ให้ copy โฟลเดอร์ i386 ทั้งโฟลเดอร์จากแผ่นติดตั้งมาไว้ใน usb drive แทนก็ได้ครับ

ผมไม่มีทั้งสองอย่างเลยครับ สงสัยต้องพึ่งร้านแล้ว แค่บอกเค้าให้ลงไทย กลัวเค้าให้ลงวินโดวใหม่จัง
ขอบคุณมากๆเเลยนะครับท่าน

โพสเมื่อ : 29/10/2009 23:58

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
งานนี้ไม่ยากหรอกครับ ถ้าไปให้ร้านทำให้ แล้วร้านจะลงวินโดว์ให้ใหม่ เป็นผมกระโดดกัดคอเลย แค่แอดภาษา แป๊บเดียวเอง ยกเว้นว่าคุณอยากเปลี่ยนวินโดว์ใหม่เลย ก็แล้วไป อิอิ

โพสเมื่อ : 30/10/2009 13:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไปทำได้แล้วนะครับ 100บาท แพงไปมั้ยครับเนี่ยทุกท่าน หรือสมราคาแล้ว

โพสเมื่อ : 30/10/2009 18:24

[ค้นหา ขั้นสูง]