เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

seawind
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ touchpad แล้ว cursor วิ่งกระจาย
Guest_seawind
ขอเรียนให้ทุกท่านทราบ
เรื่องราวที่เล่าให้ฟังเป็น ประสบการณ์ ส่วนตัว ขณะยังมีสติแต่ไม่มีสตางค์

สภาพแวดล้อม เป็น โต๊ะทำงานทั่วไป อยู่ใน โรงกลึงของ maker
ไม่ใช่โต๊ะเหล็กนะครับ

สายไฟ AC มีคอมต่อพ่วงกันราวๆ 5 เครื่อง notebook3

ในขณะที่รองานกลึงอยู่ ผมก็เปิดหา youtube ไปเรื่อยๆ
ก็เริ่มสังเกต ว่า cursor มันวิ่งๆ ต้อง เกร็งมากเลยถึงจานิ่ง
ผมก็ลองปรับให้ sensitive ต้องใช้แรงมากขึ้น
อาการก็ยัง เหมือนเดิม ลักษณะ คือ cursor จะวิ่งขึ้นวิ่งลงในแนว
vertical ครับ พิสัย ประมาณ +- 40mm คับ

หลังจากผม ทะเลาะกับน้องอี ราว 30 นาที เพื่อนที่นั่งข้างๆ มันเคืองครับ
มันก็เลย ลองมาเตะดู ปรากฎว่านิ่งครับ พี่น้อง
เฮ้ยยยยยยยยย ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพื่อนผม มันมีของแน่ๆ
ม่ายช่ายๆ อย่างมงายครับ
หลังจากนั้น ผมลองไปนั่งที่มัน ข้างขวาของคอม ก็นิ่งครับ

เอาล่ะเราต้องหาสาเหตุให้ได้ เพื่อนๆ ทุกท่าน รู้เรื่อง เฟสของไฟไหมครับ
ไปหาอ่านเองนะครับ แต่ พอผมกลับด้าน adaptor ก็ นิ่งเลยครับ
seawind

โพสเมื่อ : 27/1/2008 16:19
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ touchpad แล้ว cursor วิ่งกระจาย
Guest_บุคคลทั่วไป
ไม่ใช่คับ มีสัญญาณกวนจาก สวิทชิ่ง หรือ อินเวอร์เตอร์คับหาดู

โพสเมื่อ : 27/1/2008 17:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ touchpad แล้ว cursor วิ่งกระจาย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองใช้แบบไม่เสียบไฟดูก่อนครับ บางทีไฟในโรงกลึงอาจเดินไม่เรียบ พวก touchpad จะไวกับสิ่งผิดปกติพวกนี้มากครับ

โพสเมื่อ : 27/1/2008 21:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ใช่ครับ คงเป็นจาก inverter แหละครับ ปลั๊กไฟอาจจะผ่าน inverter มาครับ
เวลาผมต่อ ในรถผ่าน inverter ที่แปลงไฟ 12v เป็น 220v มันก็เป็นครับ mouse วิ่งกระจาย

โพสเมื่อ : 27/1/2008 22:06

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ไว้วันหลังจะกลับเข้าไปลองนะครับ
แต่วันนั้นงง เพราะ แค่นั่งข้างๆ มันไม่เป็นครับ
อันนี้ ไม่ค่อยเข้าใจ

อ้ออีกอย่างครับ เพื่อนๆลอง นำมือถือไปวางใกล้ๆ สายไฟที่ออกจาก adaptor วิ่งเข้า eeePC นะครับ แล้วลองโทรเข้าเครื่องนั้น
หรือสั่งให้เครื่องนั้นต่อ net ออกไป
ของผมทำแล้ว คุณจะได้เห็นข้อความว่า

AC Mode

น้อง อีpc นี่สงสัย คงจะนุ่งน้อยห่มน้อยจิงๆ ล่ะครับ
หมายถึง นุ่งห่ม shield ที่จะกันสัญญาณรบกวนน่ะครับ
seawind

โพสเมื่อ : 27/1/2008 23:43

[ค้นหา ขั้นสูง]