เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เพื่อนๆ ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรใน Eee PC
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หลังจากที่เปิดฟอรัม EeePcClub มาได้สักพัก แม้จะเห็นว่าสมาชิกส่วนใหญ่จะใช้ระบบปฏิบัติการ Windows XP กัน แต่ก็อยากรู้ว่านอกจาก Windows XP แล้ว เพื่อนๆ ยังมีใช้ระบบปฏิบัติการอื่นๆ หรือไม่ อยากรู้ว่ามีคนใช้ Xandros Linux แบบ Easy Mode เยอะไหม แบบ Advanced Mode เยอะไหม หรือมีใครใช้ระบบปฏิบัติการอื่นๆ อีก จะเป็น Mac OSX หรือ Linux สายพันธ์อื่นๆ

อยากให้ช่วยโพสบอกด้วยว่าใช้ระบบปฏิบัติการอะไรบ้าง ติดตั้งไว้ที่ไหน ใช้งานอะไรบ้าง และสุดท้ายอยากให้มีระบบปฏิบัติการอะไรเพิ่มเติม

ผมขอเริ่มก่อนเลยนะครับ

ผมใช้ระบบปฏิบัติการ Xandros Linux ทั้ง Easy Mode และ Advanced Mode สลับกันไปตามอารมณ์ มีติดตั้ง Windows XP ไว้ที่ SD Card เพราะช่วงแรกๆ ใช้งาน Bluetooth Internet Sharing ไม่ได้ใน Linux

กำลังหาระบบปฏิบัติการอื่นๆ เช่น Linux Mint for Eee, Eeebuntu มาลองติดตั้งใน USB Flash Disk ดู (เคยติดตั้ง EeeXubuntu ไปแ้ล้ว ไม่ค่อยชอบ)

ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยได้ใช้ Eee ทำงานอะไรมาก ใช้เปิดอินเตอร์เนทซะมาก ไม่ค่อยเอางานอะไรมาทำด้วย Eee ประทับใจขนาดและน้ำหนักของน้อง Eee มากๆ ไปไหนก็พกไปตลอดแม้อาจไม่ได้ใช้

อยากให้มีระบบปฏิบัติการสำหรับ Eee PC จริงๆ จังๆ มี driver ครบถ้วน หน้าจอของแต่ละโปรแกรมไม่ล้นตกขอบ ไม่คอยอยากถือ Windows เถื่อนลอยไปลอยมาครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 15:55

Re: เพื่อนๆ ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรใน Eee PC
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
คนแรกอิอิ
xp อย่างเดียวเลยครับ ลงใน ssd ครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 17:55
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: เพื่อนๆ ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรใน Eee PC
Guest_บุคคลทั่วไป
XP สถานเดียวครับ ได้เครื่องมาจากร้านยังไม่ทันได้เล่นอะไรมาก กลับมาบ้านจัดการแปลงกายน้อง EEE เป็น XP ซ้าาาาาาาาา

โพสเมื่อ : 28/1/2008 17:58
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
XP สถานเดียวครับ ได้เครื่องมาจากร้านยังไม่ทันได้เล่นอะไรมาก กลับมาบ้านจัดการแปลงกายน้อง EEE เป็น XP ซ้าาาาาาาาา

XP lite โมเองครับ ลงใน SSD จ้า

โทษทีครับลืม Log in

โพสเมื่อ : 28/1/2008 18:00

มือสมัครเล่น
26/6/2007 12:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
เป็น xp ค่ะ
ที่ร้านลงมาให้เลย เค้าน่าจะ ghost มาอีกที เลยไม่ได้เห็นน้องอี๋เป็นlinux เลยแม้แต่น้อยเจ้าค่ะ นี่อยยากจะรีดไขมันเอง ลงเองใหม่ แต่ยังทำไม่เป็นจริงๆ มือใหม่มากๆเลยค่ะ

bios เป็น 0401 อยากรบกวนถามพี่ๆด้วยค่ะ ว่าควรจะทำการแฟลชไบออสใหม่รึป่าว แล้วควรใช้เวอร์ชั่นไหนคะ ใช้งานธรรมดาโปรแกรมง่ายๆอะค่ะ ไม่ได้ต้องเร็วปรู๊ดปร๊าดอะไร ประหยัดแบตได้ จะดีมากเลยค่ะ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 18:19

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
linux ครับ กำลังอาจจะลง xp ใน sd ไว้ดู cctv

โพสเมื่อ : 28/1/2008 18:40

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
Windows xp Pro 2002 ลิขสิทธิ์ครับ ส่วนตัวผมแล้วจริงๆไม่สนับสนุนของเถื่อนนะ แต่บางโอกาสรู้สึกว่ามันเอาเปรียบกันมากไปก็ต้องเอานะ อยากใช้ linux เหมือนกันครับแต่ไม่ถนัด งานก็มีแต่งานเอกสาร ใช้ส่วนใหญ่ก็เล่นเน็ต ใช่สื่อสารกันแบบเห็นหน้าเวลาไปทำงานนานๆน่ะครับ ชอบตรงที่มีกล้องนี่แหละ
แบตก็ทนดีครับถ้าเทียบกันใน ราคานี้

อยากให้มีระบบปฏิบัติการที่ไม่ต้องคอยมา ขยายหน้าจอ อยากได้ความพอดีในการใช้งานน่ะครับ ผมชอบอะไรเดิมๆคิดว่าสิ่งที่เขาคิดมาให้ลูกค้าต้องดีเสมอ

อีกอย่างถ้าไม่ใช่ Asus eee ผมไม่หา xp ของแท้มาลงหรอกครับ
รัก Eee มากเลย

พอดีไปเดินเจอ OSX86 เลยเอามาด้วยยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 18:44

มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
อ้างถึง:

Rujiwong เขียนว่า:
Windows xp Pro 2002 ลิขสิทธิ์ครับ ส่วนตัวผมแล้วจริงๆไม่สนับสนุนของเถื่อนนะ แต่บางโอกาสรู้สึกว่ามันเอาเปรียบกันมากไปก็ต้องเอานะ อยากใช้ linux เหมือนกันครับแต่ไม่ถนัด งานก็มีแต่งานเอกสาร ใช้ส่วนใหญ่ก็เล่นเน็ต ใช่สื่อสารกันแบบเห็นหน้าเวลาไปทำงานนานๆน่ะครับ ชอบตรงที่มีกล้องนี่แหละ
แบตก็ทนดีครับถ้าเทียบกันใน ราคานี้

อยากให้มีระบบปฏิบัติการที่ไม่ต้องคอยมา ขยายหน้าจอ อยากได้ความพอดีในการใช้งานน่ะครับ ผมชอบอะไรเดิมๆคิดว่าสิ่งที่เขาคิดมาให้ลูกค้าต้องดีเสมอ

อีกอย่างถ้าไม่ใช่ Asus eee ผมไม่หา xp ของแท้มาลงหรอกครับ
รัก Eee มากเลย

พอดีไปเดินเจอ OSX86 เลยเอามาด้วยยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ

อย่าลืมซื้อ Microsoft Office แท้และโปรแกรมอื่นๆด้วยนะครับ 5555 (อย่าบอกนะว่าใช้ Note Pad หรือ Wordpad ทำงานเอกสาร )ถ้าซื้อของแท้หมดรับรอง EEE ของคุณ จะถูกเป็น.... เลย

แซวเล่นครับ อย่าคิดมาก 5555

โพสเมื่อ : 28/1/2008 18:58

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
" แต่บางโอกาสรู้สึกว่ามันเอาเปรียบกันมากไปก็ต้องเอานะ อยากใช้ linux เหมือนกันครับแต่ไม่ถนัด "

ถ้ามันราคาถูกลงอีกก็ว่าจะเอาอยู่แหละ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 19:42

15/1/2008 22:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ลง XP ใน SSD และลง OSX 86 10.3 ใน SD 4 จิก ธรรมดาครับ ว่าจะลง OSX 86 10.4 แต่ลงไม่ได้ครับ เพราะ SDHC 8 จิก มันเอ๋อครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 19:54

23/1/2008 14:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
xp sp2 +openoffice +avg+ mssql + delphi

โพสเมื่อ : 28/1/2008 20:53

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
eeexubuntu ครับ
พอดีใช้ ubuntu เป็นประจำอยู่แล้ว เลยคุ้นเคยกับ eeexubuntu ดี เคยคิดว่าจะใช้ xandros แต่ไม่ค่อยชินเลยลง eeexubuntu ตั้งแต่ได้เครื่องมา 2 วัน

ชอบ linux ตรงที่มี workspace (หรือที่windowsเรียกว่า virtual desktop) เหมาะสำหรับ eeePC มากเลย

ส่วนใหญ่ใช้ดูหนัง (stream จากเครื่องdesktopชั้นล่าง) และเล่นเน็ต

โพสเมื่อ : 29/1/2008 11:50

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
xandros easy ครับ มี advanced mode ด้วยแต่ไม่ค่อยได่ใช้
ผมว่า linux ใช้งานได้ดี ต่อมือถือต่อเนทก็ได้ ที่ยังไมได้ลองคือ ต่อเครื่องพิมพ์ครับ
ปัญหาคือเวลาต่อโปรเจคเตอร์ สัดส่วนแปลกครับ ksongrit

โพสเมื่อ : 29/1/2008 12:31

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
xp อย่างเดียวครับแบบตัดเองลงใน ssd

โพสเมื่อ : 29/1/2008 14:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
เอ็กซ์พีครับของลุง ลงเองด้วยละ (อ่านมาและมาลองทำครับหลาน)

ก็ดีนะ แต่ของลุงมัน่ช้ามากๆ เลยครับ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 6:09

21/6/2007 14:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
XP ghost จาก Dcom ครับ ครบสูตร
มี Office 2003, K-lite megacodec แล้ว
ที่เหลือ 2.5 Gb ^0^

โพสเมื่อ : 2/2/2008 16:31

[ค้นหา ขั้นสูง]