เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เมื่อตกเป็นเหยื่อของ Gateway
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
***หวังว่า Moderator คงแฟร์พอในการที่จะไม่ลบนะครับ เพราะผมเป็น User ใช้งานจริง ไม่ได้เพิ่งสมัครเพื่อมา post***

เหตุการณ์ก็คือ ผมซื้อ Netbook Gateway LT Series สีแดง เมื่องาน ComMart เดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา

ผมไปวันสุดท้าย ช่วงดึก ไม่ได้หวังจะไปซื้อ แค่จะไปเป็นเพื่อนพี่ชาย แต่พอเดินผ่าน Booth Gateway เกิดไปสะดุดตากับ Design เลยสนใจเข้าไปดู

Sales เริ่มพูดคุยกับผม ซึ่งผมติดใจเรื่อง Design อยู่แล้ว หลังจากนั้น Sales ก็ต้องการปิดการขาย ด้วยการเล่าโปรโมชั่นที่ได้เตรียมไว้แล้ว เช่น ผ่อน 0% 10 เดือนของธนาคารนี้ ๆ แถมชุดนู่นนี่

แต่ที่ผมจำได้แม่น ก็คือ Sales บอกกับผมเองว่า ถ้าพี่ซื้อรุ่นนี้ พี่ได้อัพเกรดเป็น Windows 7 ฟรี แต่คงต้องเสียค่าบริการ 500 บาท ผมก็ถามย้ำว่า แน่นะ เค้าตอบว่าแน่ครับ แต่พี่ต้องไปอัพเกรดภายใน 3 เดือนนะ ที่ศูนย์บริการ Acer (Acer ซื้อกิจการของ Gateway ไป)

ผ่านไปหลายเดือน เข้าเดือนที่ 3 (ตุลาคม) ผมโทรไปถามที่ Call Center ของ Acer เจ้าหน้าที่บอกไม่รู้เรื่อง บอกให้ติดต่อร้านที่ซื้อ ผมกลับไปดูบิล เป็นของร้าน Softworld ผมโทรไปที่เบอร์ในใบเสร็จ น่าจะเป็นเบอร์ที่สำนักงานใหญ่ อยู่แถวบางกะปิมั้ง (ถ้าจำไม่ผิด) เจ้าหน้าที่บอกว่าให้โทรไปที่สาขา CentralWorld โอเค ผมโทรไป

ได้คุยกับเจ้าหน้าที่่ ซึ่งบอกว่า Windows 7 ยังไม่เปิดตัวในไทย ผมเลยให้เบอร์โทรไว้ พอเห็นข่าว Windows 7 เปิดตัวในไทย ผมโทรไปใหม่ คราวนี้ได้คุยกับผู้ชายคนนึง น่าจะเป็นระดับหัวหน้า ชื่อคุณ มนัสวินทร์ (ไม่แน่ใจสะกดถูกเปล่า)

แกบอกว่า กำลังทำเรื่องขอไปที่ Gateway ว่าจะอัพเกรดได้ฟรีหรือเปล่า ผมเริ่มโมโห และบอกว่า ให้รับผิดชอบคำพูดที่ใช้เวลาขายของด้วย ซึ่งแกบอกว่ามีลูกค้าหลายคนที่ตามแกอยู่เหมือนกัน แกปิดการสนทนาด้วยวิธีเดิม คือ ขอเบอร์ไว้ติดต่อกลับ

ผ่านไป 7 วัน เงียบหาย ผมโทรไป คราวนี้ ผมถามว่าขอ Commit Date หน่อยว่าจะรู้เรื่องเมื่อไหร่ ไม่ใช่ ได้แต่บอกว่าทำเรื่องขออยู่ แกก็นิ่ง ผมเลยบอกว่า อีก 2 วันช่วยโทรมาแจ้งด้วยว่าผลเป็นไง แต่ถ้าคุณไม่แคร์ลูกค้าอย่างผม ผมก็คงต้องไปเล่าให้ท่านอื่น ๆ ฟัง ถึงประสบการณ์การซื้อสินค้ายี่ห้อ Gateway นี้กับคนอื่น ๆ เผื่อพอจะมีประโยชน์บ้าง

แล้วก็ไม่มีการติดต่อมาใน 2 วันตามที่ผมร้องขอ

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงต้องมา Post ด้วยประการฉะนี้ ถ้าท่านไหนซื้อรุ่นเดียวกับผมไป ก็วานบอกหน่อยครับว่า พวกเราโดน Gateway หลอกหรือไม่ (ถ้าไม่ชัวร์ อย่ามาบอกว่าจะได้อัพเกรด)

ถ้าคนของ Gateway มาอ่าน ติดต่อผมทาง PM ได้ตลอดเวลาครับ

โพสเมื่อ : 24/11/2009 20:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อตกเป็นเหยื่อของ Gateway
มือใหม่
17/9/2009 21:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
นี่แหละการซื้อของใน Commart จริงๆนะ พวก Sale ขายหม้อหุงข้าวมาขาย com

โพสเมื่อ : 25/11/2009 22:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อตกเป็นเหยื่อของ Gateway
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
เชื่อลมปากเซลล์แมน ก็ต้องจนใจเองละครับ

อย่าไปโทษยี่ห้อเลย เค้าไม่รู้เรื่องอะไรเลย

โพสเมื่อ : 26/11/2009 21:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ราคาที่เค้าบอก 500 นี่คือราคาที่ลงให้แบบเถื่อนหรือเปล่าครับ

พวกของแถมที่บอกว่าจะให้วันหลัง ผมว่าต้องเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรเอาไว้เลยครับ ว่าใครเป็นคนบอก หมดเขตอะไรยังไง เพื่อจะได้มีหลักฐานทั้งสองฝ่าย

เพราะถ้าแค่พูดว่าจะแถมนั่นแถมนี่ แล้วเราไม่มีหลักฐานอะไร บางทีมันก็ลำบากอะครับที่จะไปสู้

ยังไงใช้เท่าที่มีผมว่าก็ดีแล้วนะครับ ^ ^

โพสเมื่อ : 27/11/2009 5:13

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kim เขียนว่า:
เชื่อลมปากเซลล์แมน ก็ต้องจนใจเองละครับ

อย่าไปโทษยี่ห้อเลย เค้าไม่รู้เรื่องอะไรเลย

เพราะเวลาเค้าพูด เค้าพูดให้ดูเหมือนว่า Gateway เป็นคนให้โปรโมชั่นนี้ครับ เช่นคำพูดที่ว่าไปอัพเกรดที่ศูนย์ Acer ได้เลย

ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมคงต้องสงสัย Sales Softworld ซะแล้ว

โพสเมื่อ : 27/11/2009 9:11

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
อ้างถึง:

tony_ix เขียนว่า:
อ้างถึง:

kim เขียนว่า:

เพราะเวลาเค้าพูด เค้าพูดให้ดูเหมือนว่า Gateway เป็นคนให้โปรโมชั่นนี้ครับ เช่นคำพูดที่ว่าไปอัพเกรดที่ศูนย์ Acer ได้เลย

ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมคงต้องสงสัย Sales Softworld ซะแล้ว

ไม่ต้องไปโทษ Acer ครับ หาก Acer มีอะไรต้องประกาศเป็นทางการแล้ว

เซลล์แมนขี้โม้ตลอดศกครับ เค้าอยากขายของยอมทำทุกทาง แม้นแต่โกหก พอจ่ายเงินก็ไม่รู้จักกันแล้ว

ร้าน Softworld ควรปรับปรุงเรื่องคนขายด่วน

โพสเมื่อ : 28/11/2009 18:35

กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่มีใครติดต่อมา ท่านใดมีอีเมล์ผู้บริหาร Gateway, Acer หรือร้าน Softworld บ้าง

โพสเมื่อ : 5/12/2009 12:42

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
จริงครับการซื้อของเราเชื่อคนขายไม่ได้ครับ ก่อนซื้อต้องหาข้อมูลให้ละเอียดจะได้ไม่ถูกหลอก สำหรับคุณเจ้าของกระทู้ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2009 15:32

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ของ acer เองออกมาแล้วครับ ใครซื้อ win แท้ในช่วงปีนี้ อัพฟรีเป็น 7 ให้เลยครับ

โพสเมื่อ : 6/12/2009 20:06

มือใหม่
28/7/2008 11:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
พวกเซลล์ตามงานแบบนี้มักจะพูดโน้มน้าวทุกวิธีทางเพื่อทำยอด และใครที่จะไปเคลมประกันเอเซอร์ที่เซ็นทรัลเวิร์ลจะต้องเดินไปร้านโตชิบ้าฝั่งตรงข้าม ให้เขาจัดการให้ แนะนำให้ไปที่พันทิพย์จะได้เร็วและไม่เสียต่าใช้จ่าย แค่ซ่อมถาดดีวีดีใช้เวลา 2 เดือน เซ็งจริงๆ เลยเอเซอร์

โพสเมื่อ : 24/2/2010 1:20

มืออาชีพ
29/9/2008 21:03
จาก พุ่มวัฒน์
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 124
เลมันขี้โม้ครับ ดูไม่ค่อยจะรู้เรื่องคอมด้วย ท่องสคริปมาขายของครับ
ผมก็ซื้อเครื่องสีดำมเหมือนกันยังเอามารีวิวในน้เลย
แต่ผมดูๆแล้vista starter ไม่สามารถอัพเกรดได้ตามเงื้อนไของไมโครซอฟ แต่ผมก็ไม่ติดใจอะไรใช้ของปลอมหรือของแท้ก็เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 2/3/2010 23:44
Dell Latitude D620

[ค้นหา ขั้นสูง]