เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HEE- (อ่านว่า "เห-" ) เหรอ...
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

พบกันอีกแล้ว วันนี้ป้าเอมจะมานำเสนอคำๆหนึ่งที่เป็นคำอุทานแสดงความรู้สึกของชาวญี่ปุ่นค่ะ
คำๆนี้ เป็นอีกคำหนึ่งที่ติดปากชาวญี่ปุ่นมากซะจน มีคนเอาไปทำรายการวาไรตี้เลยทีเดียว

รายการนี้ดังระเบิดเถิดเทิงอยู่หลายปีเลยนะ ป้าเอมยังมีหนังสือรวมเล่มในแต่ละตอนด้วยล่ะ

เดี๋ยวเรื่องรายการว่ากันทีหลัง มาดูคำกันก่อน...

จำลองสถานการณ์...
จุง โคชิกะ: นี่ๆ ทาเคชิคุง ตัวเคยรู้มะว่าที่ประเทศไทยนะ เวลาไปโรงหนังนะก่อนจะดูหนังต้องยืนฟังเพลงก่อนทุกคนเลย (พูดในฐานะชาวญี่ปุ่นที่ไม่รู้จักเมืองไทย)

ทาเคชิคุง: เห---- (ลากเสียงยาว) เราไม่เคยรู้เลยตัวเอง

อะ...คำศัพท์วันนี้ก็คือคำว่า "เห---" (ให้เพื่อนๆลากเสียงยาวประมาณสอง-สามวิ พร้อมแผ่วเสียงลงเล็กน้อย)

อ่านพร้อมๆกัน 1 รอบนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ เห---

(Hee~)

ดีมากค่ะ...

คำนี้ แปลเป็นไทยง่ายๆว่า "เหรอ----"
เวลาพูด ก็อาจจะต้องทำตาโตแบบสงสัยนิดๆ ...แต่ไม่ใช่ทำหน้าแอ๊บแบ๊วนะคะ

เป็นการแสดงอารมณ์ว่า เรื่องแบบนี้ฉันไม่เคยได้ยินมาก่อน แล้วก็เป็นเรื่องที่ไม่น่าจะมีจริง ไม่ถึงขั้นไม่น่าเชื่อ

แต่ประมาณว่า เป็นเรื่องใหม่สำหรับตัวเรา เราก็เชื่อแต่แอบติดใจเล็กๆ เข้าใจกันมะเนี่ย...

บางทีเรื่องที่มาพูดก็เล็กน้อยหอยสังข์มาก แต่ชาวญี่ปุ่นก็ติดปากพูดกัน อะไรอะไรก็ "เห---"เข้าไว้ก่อนไง

กลับไปที่รายการวาไรตี้โชว์ที่พูดถึง ป้าเอมไม่เคยดูแต่ตามกระแสสุดฤทธิ์ รายการนี้มีชื่อว่า "TRIVIA no IZUMI" ค่ะ
คือว่า เค้าจะเอาเรื่องราวแปลกๆ(ในสายตาคนญี่ปุ่น)ของทุกประเทศมานำเสนอทุกอาทิตย์

ซึ่งเรื่องเหล่านี้เน้นว่า เป็นเรื่องที่ไม่มีประโยชน์เลย แบบไร้สาระน่ะ

โดยเรื่องที่คัดเลือกมา 5 เรื่องจะมาจากเรื่องที่ผู้ชมส่งกันเข้ามาน่ะแล่ะ

ดูเสร็จแล้ว ก็จะให้คะแนนกัน มีหน่วยเป็น "เห--" คะแนนเต็ม 100 เห-- แข่งกันจะได้กี่เห--

เค้าจะมีเครื่องกดคะแนน สังเกตุดูจะเห็นว่าปุ่มกดเป็นรูปสมองด้วย

พอกดแล้วทีจะมีไฟสว่างและมีเสียงร้องออกมาว่า "เห--"ด้วย

ฮิตถึงขั้นเอาเครื่องกดคะแนนมาเป็นพวงกุญแจเลยล่ะ แต่ตอนนี้รายการนี้จบไปแล้ว ความนิยมก็สร่างซาไปตามกาลเวลา

(สู้รายการ"ชิงร้อยชิงล้าน ช่า ช่า ช่า"ของเราไม่ได้เนอะ)

ยกตัวอย่างเรื่องของพี่ไทยเรื่องนึง ได้ไปออกด้วย คือ...

ตุ๊กตา"โรนัลด์" ของร้านแมคโดนัลที่ยืนอยู่หน้าร้าน และทำท่ายกมือไหว้สวัสดีลูกค้า (นึกกันออกมะ)

อันนี้ รู้สึกว่าจะได้เกิน 90 เห-- เลยล่ะ คือคนญี่ปุ่นจะงงมากว่าทำไมคุณโรนัลด์สวัสดีเป็น ฮ่าๆๆ

อะ...ออกเสียงกันดูอีกทีนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ เห---
เก่งมากเลยค่ะ

อย่าลืมใส่หน้าตาและน้ำเสียงสงสัยเข้าไปด้วยนะคะ จะได้อารมณ์มากเลย

ขอขอบคุณข้อมูลจาก : http://www.fujitv.co.jp/b_hp/trivia/

โพสเมื่อ : 29/5/2007 10:55

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:26:27
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:55:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: HEE-- (อ่านว่า "เห---" จ้ะ)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เห-------

เข้ามาเห----- เพราะชื่อที่ยกตัวอย่างนั่นมัน "จุง โคจิกะ" คือมันเก่ามากเลย รู้สึกจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเล่นวอลเลย์บอลมั๊ง เห----- แล้ววัยแอ๊บแบ๊วอย่างผมรู้จักได้ไงหว่า

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์จริงๆ

โพสเมื่อ : 29/5/2007 11:39

Re: HEE- (อ่านว่า "เห-" ) เหรอ...
มืออาชีพ
22/6/2007 18:48
จาก ที่ราบสูงบุรีรัมย์ แต่ตรงข้ามบ้านน้ำท่วม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
เอิ๊กเอิ๊ก อยากลอง เห--- ดูมั่งอะคับ

จะมาเริ่มติดตามเป็นระยะๆนะคับ(ไม่ใช่สุรามาเป็นระยะๆนะ)

เห---

โพสเมื่อ : 15/9/2007 12:35

[ค้นหา ขั้นสูง]