เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ซาวเสียงคนโม ทัชสกรีนใส่แล้ว ใส่แบบไหน ยังไง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ในช่วงหลัง ๆ นี้มีคนโมทัชสกรีน ใส่กันเยอะ หลายคน มาซาวเสียงหน่อยครับ ว่าใส่รุ่นไหน ใส่ยังไง ใช้ software อะไร ที่จะได้ประโยชน์จาก touchscreen ที่ใส่บ้าง

ของผมนะครับ
touch screen รุ่น 4 pin หนา1.5มม. แบบนี้

Open in new window

แผง controller ผมตัดแผงบริเวณ connector ตามวงกลมออกทั้งสองด้าน เพื่อให้สั้นลง แล้ววางไว้ตรงกรอบใต้ลำโพงด้านซ้าย (รูปยืมเวปอื่นมาครับ )

Open in new window

ส่วน software
1. windows xp tablet pc edition sp2 ลงตัวเต็มแล้วใช้ xplite ตัด component ส่วนเกินออก กินเนื้อที่ไปราว ๆ 1 gig ใช้ handwriting ได้ดีทีเดียว

2. office 2003 โดยลง onenote ด้วยเพื่อใช้ function ของ tablet handwriting และ word recognition ได้อย่างสมบูรณ์

3. firefox3 b3 พร้อม extension : grab and drag ที่จะได้ใช้ stylus ลากหน้าจอขึ้นลง เวลาเล่น net ตามที่เห็นแบบนี้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=2226&forum=20

ใครทำ touchscreen แล้วส่งเสียงหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 9:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซาวเสียงคนโม ทัชสกรีนใส่แล้ว ใส่แบบไหน ยังไง
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ยังไม่ได้โม เนื่องจากสายตาไม่ดี และฝีมือการบัดกรีห่วยบรม แวะมาบั๊มกระทู้ให้นะครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 0:06

Re: ซาวเสียงคนโม ทัชสกรีนใส่แล้ว ใส่แบบไหน ยังไง
มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
ผมก็ทำเหมือนคุณ theerachai เลยครับ เพราะชุด Touchscreen แบบเดียวกันเลย ตอนแรกพอใส่เสร็จ รู้สึกว่าจอมันบวมขึ้นมาหน่อยนึง เลยตัดสินใจลอกฟองน้ำสีดำกับที่รองจอออก ทำให้ไม่บวมน่าเกลียดเหมือนตอนแรก
เรียกว่าใส่กับไม่ใส่ Touchscreen แทบไม่ต่างกันเลยครับ

แล้วมุมบนซ้ายของจอก็เอา บลูทูธไปแอบไว้
คิดว่าจะเจาะรูนิดนึงตรงกรอบจอด้านหน้าให้ไฟบลูทูธแสดงสถานะการทำงานได้ แต่ติดตรงที่ตำแหน่งเจาะไม่ได้อยู่ตรงกลาง ตำแหน่งมันไม่สวย มันจะออกเบี้ยวๆ หน่อยนึง เลยไม่เจอะดีกว่าเดี๋ยวมันจะดูไม่สวย

ตอนนี้ที่มีปัญหาคือ ไม่มีแผ่นกันหน้าจอครับ เมื่อก่อนไม่ได้ใส่ Touchscreen เลยไม่ซีเรียสเรื่องหน้าจอ แต่ตอนนี้ใส่ Touchscreen แล้วมันจำเป็นต้องใส่แล้วครับ ที่ไหนมีขายช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  DSC09278.jpg (0.00 KB)

jpg  DSC09279.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 17/2/2008 8:01
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ใช่ครับ ตอนใช้ผมก็ไม่ทันคิด หน้าจอเป็นลอยเต็มเลย
ตอนนี้เลยต้องปิดแผ่นกันหน้าจอซักหน่อยแล้ว ผมสั่งจาก brando สั่งพร้อมกับซื้อ adaptor ครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 9:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
พอมีลิงค์ที่สั่งซื้อ Screen protect ของ brando บ้างป่าวครับ ผมดูแล้วราคาทำไมมันโหดจัง 14$ กับ 18$

โพสเมื่อ : 17/2/2008 10:02

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลอง PM ไปสอบถามคุณ NuJew ดูครีับ ตอนนั้งสั่งมาหลายใบ น่าจะยังเหลือ จะได้ไปซื้อต่อกับเขาได้เลย ราคาไม่เกิน 100 บาทครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 11:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ครับผมขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าขายไปหมดแล้วครับ เพราะผ่านมาเป็นเดือนแล้วครับ เดี๋ยวลอง PM ไปดูครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 12:14

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
กำลังจะลง แต่กำลังรวบรวมกำลังใจอยู่ คงทำแบบง่ายที่สุดเลยต้องหาข้อมูลนานหน่อย นั่งดูกล่องบรรจุไปพลางๆก่อน

โพสเมื่อ : 18/2/2008 19:42

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
หาซื้อได้ที่ไหนครับเนี้ย

โพสเมื่อ : 10/3/2008 15:45

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมเพิ่งทำเสร็จ ยี่ห้อ kiddshop แต่controllerเหมือนคุณ theerachai เลยครับ ยังไม่ได้ประกอบตัวครอบหน้าจอกลับเลย กำลังทดสอบอยู่ครับ คิดว่าคุ้มครับ อยากถามว่า สไตลัส สำหรับจิ้ม ทัชสกรีน ที่ไหนมีขายมั่งคับ (ผมก็ลอกฟองน้ำสีดำกับที่รองจอออก เหมือนกัน) อ้อ ถามอีกอย่าง ทัชสกรีนใส่กลับด้านได้ไหม ของผมไม่รู้ว่าใส่ผิดเป่า แต่ก็ใช้ได้ แต่รู้สึกความไวช้าหน่อยคับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 21:24

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
จะบอกว่าคุณมัน work มาก ๆๆๆๆๆๆ 5555

แนะนำลง windows xp tablet edition ด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องช้า นี้ ไม่เป็นนะครับ

ปล. จ้างคุณ EDWARD ติดให้นะครับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 22:11

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
จะบอกว่าคุณมัน work มาก ๆๆๆๆๆๆ 5555

แนะนำลง windows xp tablet edition ด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องช้า นี้ ไม่เป็นนะครับ

ปล. จ้างคุณ EDWARD ติดให้นะครับ

โมทัชสกรีน แล้วลองเล่นดู ผมเห็นด้วยว่า work มาก ๆๆจิงๆๆด้วยครับ

แล้วลง windows xp tablet edition มีภาษาไทยด้วยมั้ย แล้วหาดาวน์
โหลดได้ที่ไหนคับ ช่วยบอกที windows xp tablet edition ทำอะไรได้เป็นพิเศษมั่งคับ

โพสเมื่อ : 9/4/2008 13:14

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ระบบในการสั่งงานของ driver จะคนละแบบกันเลยครับ (เอา driver ของ tablet pc มาใช้กับ xp ธรรมดาไม่ได้) ดูจากรูปนะครับ

รูปที่ 1
เมื่อแสดง on-screen keyboard โปรแกรมจะถูก resize อัตโนมัติ (ไม่ว่าโปรแกรมนั้นจะแสดงหน้าจอแบบไหน Dialog Windows หรือ Resize Windows) และจะปรับคืนให้เมื่อทำการปิด on-screen keyboard

รูปที่ 2
เิมื่อต้องมีการคีย์อินพุท ก็จะมี float keyboard icon ขึ้นมาเพื่อใช้งาน float on-screen keyboard

รูปที่ 3
เมื่อกดที่ float keyboard icon ก็จะแสดง float on-screen keyboard ขึ้นมา อันนี้จะไม่ทำการ resize หน้าตาของโปรแกรมแต่อย่างใด

รูปที่ 4
เรื่องการ click ขวา ทำงานได้ยอดเยี่ยม ไม่เหมือนกับ driver ของ xp ธรรมดา ที่ต้องไปตั้งเวลาในการคำนวนการ click ขวา (ทำงานเหมือน click ขวาบน Pocket PC ครับ)

รองรับภาษาไทย ครับ ^^

หากใช้ โปรแกรมพวก third party มันจะทำแบบนี้ไม่ได้เลยครับ นอกจาก on-top เท่านั้นครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  Untitled-1.jpg (0.00 KB)

jpg  Untitled-2.jpg (0.00 KB)

jpg  Untitled-3.jpg (0.00 KB)

jpg  Untitled-4.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 9/4/2008 23:25

กลุ่ม:
สมาชิก
k.9nOOm

windows xp tablet edition มีภาษาไทยด้วยมั้ย แล้วหาดาวน์
โหลดได้ที่ไหนคับ ช่วยบอกที

โพสเมื่อ : 10/4/2008 11:44

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
wow on screen keyboard มีไทยด้วย เพิ่งรู้แหะ

โพสเมื่อ : 10/4/2008 11:51

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มีภาษาไทยด้วยครับ

2 แผ่น CD ครับ ผม bit จากเว็บนอกเอานะครับ

โพสเมื่อ : 11/4/2008 0:46

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้คนโมทัชสกรีน ใส่กันเยอะ หลายคน ผมโมเสร็จแล้ว คุ้มค่าจิงๆคับแต่ตอนซื้อราคาสูงพอควร ตอนนี้ใครยังไม่ได้โม เห็นราคาลงมาเยอะน่าสนใจมาก ลองดู...

.http://cgi.ebay.com/Slim-7-touch-scre ... ZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem

โพสเมื่อ : 11/4/2008 18:46

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
มีภาษาไทยด้วยครับ

2 แผ่น CD ครับ ผม bit จากเว็บนอกเอานะครับ

ผมได้มาแล้ว ลงแผ่น1 เสร็จแล้งลง แผ่น 2 ลงต่อไงครับ

โพสเมื่อ : 11/4/2008 20:36

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ppr เขียนว่า:
ผมได้มาแล้ว ลงแผ่น1 เสร็จแล้งลง แผ่น 2 ลงต่อไงครับ

เอ ปกติของผมมันเรียกแผ่น 2 เองเลยครับ

แล้วลองใช้งานดูหรือยังครับว่าลงแค่แผ่นเดียวแล้ว มีอะไรขาดไปไหมครับ ถ้าไม่มีก็ ok ครับผมว่านะ

โพสเมื่อ : 11/4/2008 22:23

[ค้นหา ขั้นสูง]