เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ขอความคิดเห็นเรื่องการติดตั้งEEE+GPSใว้ในรถ
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมมีความคิดที่จะซื้อEEEใส่GPSแล้วไปติดนั้งในรถยนต์ เพราะช่วงนี้เดินทางบ่อย (เดือนมีนาคม ถึง เดือนมิถุนายน)

ประโยชน์ที่คิดว่าจะได้รับจากการติดตั้งคือ
1.มีการใช้งานได้หลากหลายเพราะเป็นcomputerไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเก็บข้อมูล หรือ Entertainment
2.เดินทางสะดวกเพราะมีGPSบอกตำแหน่งในแผนที่

และโปรแกรมที่จะนำมาใช้ร่ามกับGPSคือGoogle Eath

ประสปการ และ อุปกรณ์ที่มีอยู่

ไม่เคยGPSมาก่อน
ปัจุบันใช้PDA Phoneแบบไม่มีGPS (Dopod818) อายุ3ปี
และNote Bookจอ14นิ้ว หนัก2 กิโลกรัม battเสื่อมแล้ว อายุ4ปี

ตั้งงบประมาณใว้ 15,000บาท

ยินดีรับฟังความคิดเห็นทุกด้านครับ ไม่ว่าจะเป็นด้านลบ หรือ ด้านบวก
และทุกความคิดเห็นจะมีส่วนในการตัดสินใจของผมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2008 12:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความคิดเห็นเรื่องการติดตั้งEEE+GPSใว้ในรถ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่แน่ใจว่า Google Earth จะพาไปถึงที่นะครับ หากต้องการแผนที่ดีๆ ก็ต้องลงทุนซื้อ ราคาเป็นหมื่นเหมือนกัน ซื้อ GPS โดยเฉพาะไปเลยน่าจะดีกว่า

โพสเมื่อ : 7/3/2008 15:00

บุคคลทั่วไป
Re: ขอความคิดเห็นเรื่องการติดตั้งEEE+GPSใว้ในรถ
เอา PDA ไปใส่แผนที่ กับซื้อบลูทุธ GPS ก็ได้แล้วถูกกว่าด้วย ผมเอาน้องอีใส่ GPS แล้วมันค่อนข้างจะยุ่งยากในการใช้งาน PDA สะดวกสุดแล้วครับ ลองเข้าไปหาความรู้ได้ที่ www.pdamobiz.com ครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2008 15:50
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ปัญหาหลักของ eee ในรถคือ หา mount ไม่ได้ครับ ผมโมเสร็จหมด ทั้งใส่ BT touch screen แล้วก็มี bt gps , แผนที่ esri

แต่ก็ติดตรงที่ผมหา car mount สำหรับ eee ไม่ได้ ในเวปฝรั่งที่ขายก็หลายพัน แถมใหญ่เกะกะพอสมควรเลย จะวางไว้ตรง dashboard ก็วางไม่ได้ที่ไม่พอ โครงการนี้ของผมก็เลยเลิกไป เอา O2 ตัวเดิมมาใช้ ตามเดิมไม่เกะกะ แต่ถ้ารถเป็นรุ่นใหญ่ วางบน dashboard ได้ก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะรถที่กระจกหน้าไม่ลาดลงมามากนัก

ตอนนี้ eee เก็บไว้เฉพาะเวลาไปต่างประเทศ ตอนนั่งรถทัวร์เราไม่ต้องขับเองอยู่แล้ว เอา eee มาเปิดดูได้ว่าถึงไหนแล้ว จอใหญ๋ดูได้บริเวณกว้างกว่า

โพสเมื่อ : 7/3/2008 17:28

บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้Google Eath มันจะต้องต่ออินเตอร์เน็ตหรือถ้าไม่มีเน็ตมันจะกลายไปเป็นต่อgprsหรือ เอช แทนเพราะว่าHTC P3300W ก็เหมือนกันใช้Google Eath แล้วมันต้องต่ออินเอตรอืเน็ตด้วยถ้าจะใช้แบบนั้นต้องใช้ GPS reciver เป็นตัวรับสัญญาณแทน

โพสเมื่อ : 7/3/2008 18:38

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 43
ทีแรกผมก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ
คือ จะเอาเจ้า EEE มาต่อ GPS แล้วใช้นำทาง
จึงซื้อ GPS bluetooth มาใช้งาน เจอปัญหาคือ หาที่วางที่มันมั่นคงไม่ค่อยได้และการใช้งานหลักๆต้องพิมพ์ที่คีย์บอร์ด ซึ่งเล็กและค่อนข้างไม่สะดวก หากขับรถไปด้วย ไม่ปลอดภัยเป็นอย่างยิ่งครับ

เลยเอามาใช้กับ PDA Phone แทน
แนะนำ garmin mobile xt ครับ
ผมใช้งานแล้วค่อนข้างง่าย และเหมาะกับการใช้งานในรถมากกว่า EEE เนื่องจากเป็นหน้าจอทัชสกรีน

โพสเมื่อ : 20/4/2008 2:17
- SENSE 80 Windows Mobile 6.1
- ร้านเครื่องเขียนและอุปกรณ์ศิลปะออนไลน์

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
อ้างถึง:

tenth_tera เขียนว่า:
ทีแรกผมก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ
คือ จะเอาเจ้า EEE มาต่อ GPS แล้วใช้นำทาง
จึงซื้อ GPS bluetooth มาใช้งาน เจอปัญหาคือ หาที่วางที่มันมั่นคงไม่ค่อยได้และการใช้งานหลักๆต้องพิมพ์ที่คีย์บอร์ด ซึ่งเล็กและค่อนข้างไม่สะดวก หากขับรถไปด้วย ไม่ปลอดภัยเป็นอย่างยิ่งครับ

เลยเอามาใช้กับ PDA Phone แทน
แนะนำ garmin mobile xt ครับ
ผมใช้งานแล้วค่อนข้างง่าย และเหมาะกับการใช้งานในรถมากกว่า EEE เนื่องจากเป็นหน้าจอทัชสกรีน

อยากใช้ eee ที่เป็น ทัชสกรีนอะน่าจะดี

โพสเมื่อ : 20/4/2008 14:16

[ค้นหา ขั้นสูง]