เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

Eee PC กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันน้ำได้
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Eee PC กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันน้ำได้

ปุ่มคีย์บอร์ดภาษาไทยสำหรับ Eee PC เป็นสิ่งหนึ่งที่หลายๆ คนอยากให้มี? บางคนก็ปล่อยไว้เหมือนเดิม อาศัยว่าพิมพ์สัมผัสได้ บางคนก็ติดสติ๊กเกอร์เอา แต่พอใช้ไปสักครั้ง หากเลือกใช้สติกเกอร์ไม่ดีพอ ตัวสติ๊กเกอร์ก็จะหลุดร่อนออกมา หรือหากไม่หลุดก็จะมีฝุ่นดำๆ ติดตามขอบของสติ๊กเกอร์ ทำให้ดูน่าเกลียด และแล้ววันนี้ผมก็มีวิธีติดสติ๊กเกอร์โดยที่ไม่ทำให้ปุ่มคีย์บอร์ดเลอะเทอะ

ผมซื้อ Asus Eee PC มาตั้งแต่วันเปิดตัวในงาน Commart เมื่อปลายปี 2007 ได้รุ่น 7A มาด้วย สิ่งที่อยากให้ Eee PC มีมากที่สุดก็คือการสกรีนตัวอักษรภาษาไทยให้กับปุ่มคีย์บอร์ด แม้ว่าผมเองจะพิมพ์สัมผัสได้ สามารถพิมพ์ภาษาไทยโดยไม่ต้องมองแป้นคีย์บอร์ด แต่ด้วยความเล็กของมัน ทำให้บางครั้งจะใช้วิธีจิ้มดีดเอา ซึ่งการจิ้มดีดนั้นจำเป็นต้องเห็นตัวอักษรบนแป้น ไม่งั้นจิ้มไม่ถูกเหมือนกัน ก็เลยเป็นที่มาของบทความนี้

อุปกรณ์ที่ต้ีองซื้อหามาเพิ่ม :

• แผ่นซิลิโคนสำหรับป้องกันคีย์บอร์ดเลอะเทอะ ราคาประมาณ 80 - 100 บาท
  • สติ๊กเกอร์ติดคีย์บอร์ดภาษาไทย 1 แผ่น แนะนำให้เป็นแบบใส่ จะดูเนียบตากว่า

เมื่อซื้ออุปกรณ์ที่ต้องการได้แล้ว ก็ลงมือได้เลย ก่อนอื่นก็ต้องทำความสะอาดปุ่มคีย์บอร์ดกันก่อน (จะได้ดูสวยๆ ไม่เห็นรอยด่าง) จากนั้นก็เอาแผ่นซิลิโคนมาวัดและตัดให้ได้ขนาดที่ต้องการคือ 22 ซม. x 9 ซม. (ตัดก่อนที่จะดึงแผ่นซิลิโคนออกจากแผ่นรอง) จากนั้นก็เอามาวางทาบกับคีย์บอร์ด แล้วก็แกะสติ๊กเกอร์มาแปะทีละปุ่ม ก่อนแปะเช็คดูอีกทีว่าวางแผ่นซีลิโคนตรงแล้ว (ของผมรีบไปหน่อยเลยวางเอียงไปนิด) แนะนำว่าให้เอามีดคัตเตอร์ไปแกะตรงมุมของสติ๊กเกอร์แต่ละปุ่ม แผ่นสติ๊กเกอร์ใสจะติดมาพร้อมกับคัตเตอร์ แล้วก็เอามาวางทาบแล้วแปะลงไปเลย วิธีนี้จะทำให้ไม่มีรอยนิ้วมือติดที่ตัวสติ๊กเกอร์ก่อนนำมาแปะ

บางปุ่มที่มีตัวเลข 0 -9 สีฟ้า ก็อาจแปะเยื้องมาทางซ้ายนิดหน่อย จะได้ไม่ไปบังกันเอง

เมื่อติดครบแล้ว ก็จะเป็นแบบนี้

สามารถวางแผ่นซิลิโคนไว้บนคีย์บอร์ดได้ตลอด คราวนี้ก็มีคีย์บอร์ดพร้อมภาษาไทยบนปุ่มเรียบร้อยแล้ว แถมไม่ต้องกลัวว่าที่ปุ่มจะเลอะเทอะจากกาวของสติ๊กเกอร์

วันดีคืนดี อยากใช้คีย์บอร์ดแบบเดิมๆ ก็แค่ยกแผ่นซิลิโคนออก จะเอาไปเช็คทำความสะอาดหน่อยก็ได้ หากกาวสติ๊กเกอร์เริ่มทำให้เลอะเทอะ ก็อาจลอกออก แล้วเอาแผ่นซิลิโคนไปล้างน้ำ แล้วซื้อสติกเกอร์แผ่นใหม่มาติด

คราวนี้ก็ไม่ต้องห่วงว่า จะใช้งานภาษาไทยไม่สะดวก มีปุ่มพร้อมภาษาไทยแบบไม่เลอะเทอะแล้ว แถมทำให้คีย์บอร์ดกันน้ำได้ไปในตัว ใครสนใจจะทำตามอย่าง ก็ทำได้ตามสบาย ได้ผลยังไงก็อย่าลืมมาแสดงความคิดเห็นกันด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 19/3/2008 11:49

Re: Eee PC กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันน้ำได้
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ไอเดียเจ๋งครับ

:)

โพสเมื่อ : 19/3/2008 12:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Eee PC กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันน้ำได้
มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
แจ่มๆ จดสิทธิบัตรเลยครับคุณเกียรติ 555

โพสเมื่อ : 19/3/2008 12:56
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
26/12/2007 18:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
น่าสนมาก บ้านนอกๆเเบบนี้จะไปหาซื้อเเผ่นซิลิโคนที่ไหนดีน้อ

โพสเมื่อ : 19/3/2008 13:12

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ไอเดียร์ บรรเจิด สุดๆ

โพสเมื่อ : 19/3/2008 17:01

12/3/2008 22:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
โอว...นับถือในความคิดเลยครับ
ถ้าเอาไปรวมกับ Case silicon คงดูดีไปอีกแบบ

โพสเมื่อ : 19/3/2008 21:16

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ไอเดียดีมากเลยค่ะ เพราะที่ใช้อยู่เริ่มมี่ฝุ่นเกาะแล้วคะ่

โพสเมื่อ : 20/3/2008 7:45

บุคคลทั่วไป
ถ้าวางแผ่นซิลิโคนค้างไว้ สามารถปิดฝา (หน้าจอ) ลงมาได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2008 9:12

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ถ้าวางแผ่นซิลิโคนค้างไว้ สามารถปิดฝา (หน้าจอ) ลงมาได้ไหมครับ

ได้ครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2008 9:14

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
โห แล้วซิลิโคนซื้อที่ไหนได้ครับเนี่ย ..
หรือต้องไปที่ยันฮี -_-'

เอาถุงก๊อบแก๊บแทนไปก่อนดีไหมหว่า

โพสเมื่อ : 20/3/2008 9:47

บุคคลทั่วไป
แผ่น silicone สำหรับเจ้าอีนี่ผมเหนมีใน ebay นะครับ เป็นรุ่นของอีโดยเฉพาะ ประมาณร้อยกว่าบาทครับ กำลังอยากได้อยู่เลย แต่สั่งของในอีเบย์ไม่เป็น เดี๋ยวจะเอาลิงค์ลงไว้ รบกวนผู้รู้พิจารณาดูนะขอรับ

โพสเมื่อ : 20/3/2008 10:28

มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
อ้างถึง:

แผ่น silicone สำหรับเจ้าอีนี่ผมเหนมีใน ebay นะครับ เป็นรุ่นของอีโดยเฉพาะ ประมาณร้อยกว่าบาทครับ กำลังอยากได้อยู่เลย แต่สั่งของในอีเบย์ไม่เป็น เดี๋ยวจะเอาลิงค์ลงไว้ รบกวนผู้รู้พิจารณาดูนะขอรับ

แงแงแงแง ทำไมกลายเป็นบุคคลทั่วไปได้ล่ะนี่ ล๊อกอินแล้วเด๊ะนิ่

โพสเมื่อ : 20/3/2008 10:31

บุคคลทั่วไป
โห ต้องสั่งจาก e-bay เลยเหรอ

โพสเมื่อ : 20/3/2008 16:16

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

ลองเข้าไปดูแล้วครับ ไม่รู้คนขายรายเดียวกันรึเปล่า
ค่าของประมาณ $4 แต่ค่าส่ง $9 แหนะ

Open in new window

ซื้อเมืองไทยตัดเอง ไม่น่าเกิน 100 ครับ แต่เป็น silicone
แผ่นเรียบๆ ไม่ได้เป็นรอยปุ่มเหมือนใน ebay นะครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2008 17:40

บุคคลทั่วไป
ซื้อเมืองไทยหาได้ที่ไหนครับ อยากทำบ้างเพราะพิมพ์แบบสัมผัสไม่เป็น จิ้มดีดได้อย่างเดียว

โพสเมื่อ : 20/3/2008 21:03

บุคคลทั่วไป
commart ก็มี วันนี้ไปเดินดูมา ในห้อง ball room ราคา 99.-

โพสเมื่อ : 20/3/2008 21:05

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
ดีจังคับเจ้าซิลิโคน ติดภาษาไทยอ่ะ แนวคิดเยี่ยมสุดๆ เลยคับ อยากได้บ้าง หุหุ พิมพ์จนคีย์บอร์ดดำหมดเลย แถมพอเช็ดคราบดำออก ตัว L พิมพ์สมผัสไม่ได้เลย ต้องจิ้มย้ำๆ
พรุ่งนี้จะไปซื้อมามั่งที่คอมมาร์ท หุหุ

โพสเมื่อ : 21/3/2008 3:50

บุคคลทั่วไป
แล้วถ้าปิดไป การระบายความร้อนของเครื่อง จะมีปัญหาหรือไม่ครับ
เนื่องจากเครื่องรุ่นนี้ไม่มีพัดลมซะด้วยครับ สงสัย

โพสเมื่อ : 21/3/2008 7:08

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
3e เน้นระบายความร้อนทางช่องด้านล่างและด้านข้างครับ ตัวซีพียูจะอยู่ด้านล่าง ตรงแผงคีย์บอร์ดจะค่อนข้างมิดชิด ความร้อนออกมาไม่เยอะมากเท่าไหร่อยู่แล้วครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2008 9:13

บุคคลทั่วไป
ราคา eee pc เวลานี้เท่าไรครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2008 15:12

[ค้นหา ขั้นสูง]