เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คำถามก่อนลง Windows ใหม่ ???
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
คือว่า ผมกำลังจะลงวินโด้ใหม่
แต่เห็นหลายคน ลงแล้วเกิดปันหาหลายอย่าง
แต่ที่ผมเห็นเยอะ ก็จะมี พิมพ์ไทยไม่ได้ และ เสียงไม่ดัง

ตอนนี้ น้อง Eee ของผมก็ใช้ได้ตามปรกติ แต่จะลงใหม่เพราะว่ามันรกเกินไป
และบางโปรแกรม ผมใช่ไม่ได้ เช่น IE มันเปิดลิงค์ไม่ได้ครับ
ถ้าผมกดอะไรที่จะเริ่มหน้าต่างใหม่ ค้างเลย ต้องเอา ไฟรฟ๊อค มาใช้แทน
อีกอันที่ผมใช่ไม่ได้คือ กล้อง ผมก็ลงไดร์เวอร์ครบนะครับ เปิดเล่นเเคมฟร๊อค
ได้
แต่เปิดใน MSN และ เปิดโดยตรง ที่มายคอมพ์ มันกลับบอกว่า ไม่มีกล้อง งงเลย

ผมต้อง แบ็คอัพ ในส่วนของ ไดร์เวอร์ เสียง หรือ ฟร้อนไทยไว้หรือไม่
มันจะช่วยป้องกันเรื่องของปัณหาได้หรือไม่ เเบ็คอัพโปรแกรมที่มีอยู่แล้วไว้จะได้ไม่ต้องลงใหม่ได้หรือไม่ครับ
และทำอย่างไรเหรอครับ
ขอวิธีการอย่างหละเอียดได้ป๊ะครับ ผมเป็นมือใหม๋

Open in new window

โพสเมื่อ : 13/4/2008 15:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คำถามก่อนลง Windows ใหม่ ???
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
windows xp มีออกมาหลายรุ่น (distribution)

ตัดโน่น เพิ่มนี่ ตามแต่คนทำจะต้องการ
แล้วแค่ว่าเค้าคิดว่าจุดไหนเหมาะสมสำหรับการใช้งานที่เค้าวางแผนไว้

ซึ่งบางรุ่น ก็ไม่สามารถใช้กับ Eee ได้อย่างราบลื่น
เพราะอาจเพิ่มภาษาไทย (รวมถึงภาษาอื่นๆ) ไม่ได้
ตัดไดรเวอร์กล้องมาตรฐานไป ทำให้ใช้กล้องไม่ได้
(เพราะ Eee ไม่มีไดรเวอร์กล้องมาด้วย ถ้าตัดออกไป จะใช้กล้องไม่ได้)
หรืออาจตัดระบบบางอย่าง ทำให้ติดตั้งโปรแกรมบางตัวไม่ได้

รุ่นที่ไม่มีปัญหาเลย ก็คือรุ่นปกติ ที่ยังไม่ผ่านการตัดต่อใดๆ
แต่หมายความว่า คุณต้องเสียพื้นที่ในการติดตั้งมากไปหน่อย

และถ้าอยากใช้ตัวที่สำเร็จรูป ก็ต้องทำใจเรื่องคุณสมบัติบางอย่างที่ถูกตัดออกไปครับ

:)

โพสเมื่อ : 14/4/2008 5:43
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]