เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปัญหาเรื่องการพิมพ์ภาษาไทย สระวรรณยุกต์ผิด
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมใช้ Eee PC 701 รุ่นที่มีคีย์บอร์ดภาษาไทยมาเรียบร้อยแล้ว ก็เลือกใช้ฟอนต์ Garuda ตามที่คู่มือแนะนำ ก็สามารถอ่านภาษาไทยและพิมพ์ภาษาไทยได้ดีครับ แต่มีเรื่องน่ารำคาญอย่างหนึ่ง คือ หากมีการพิมพ์สระหรือวรรณยุกต์ผิด แล้วกด BackSpace เพื่อลบสระหรือวรรณยุกต์ที่ผิดไปแล้วนั้น จะไม่สามารถพิมพ์สระวรรณยุกต์ใหม่แทนได้เลย จำเป็นต้องลบและพิมพ์พยัญชนะฐานใหม่เสียก่อน ซึ่งน่ารำคาญมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งบางคำมีสระวรรณยุกต์ระดับที่สอง ถ้าพิมพ์ระดับที่สองผิด จะต้องลบถึงสามตัว แล้วมาพิมพ์ย้อนใหม่ตั้งแต่ตัวพยัญชนะเลยทีเดียว ไม่ทราบมีใครเคยพบปัญหานี้และมีทางแก้ไขบ้างหรือไม่ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/5/2008 16:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาเรื่องการพิมพ์ภาษาไทย สระวรรณยุกต์ผิด
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ระบบปฏิบัติการอะไรครับ ดูจากชื่อฟอนต์แล้วน่าจะเป็น Linux ซึ่งจะค่อนข้างเคร่งครัดกับการพิมพ์วรรณยุกต์ จะพิมพ์ซ้ำ พิพม์ผิดลำดับไม่ได้ แต่เวลาลบก็ปกตินะครับ ผิดหนึ่งลบหนึ่งได้ ไม่ทราบว่าใช้กับโปรแกรมอะไรครับ บางโปรแกรมก็ไม่ถูกกับภาษาไทยนิดหน่อยเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 17/5/2008 21:53

Re: ปัญหาเรื่องการพิมพ์ภาษาไทย สระวรรณยุกต์ผิด
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมบอกไปครับ ใช้ Xandros ที่ติดมากับเครื่องเลยครับ โปรแกรมที่มีปัญหาจะเป็น OpenOffice Writer/Calc/Impress กับ Notes นี่กำลังลองกับ PIM ก็เป็นเหมือนกัน ดูเหมือนจะเป็นกับทุกโปรแกรมที่ใช้เลยครับ

โพสเมื่อ : 17/5/2008 23:31
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองเปิดการทำงาน Full Desktop แล้วใช้ภาษาไทยที่มากับมัน อ้อ ให้เพิ่มปุ่มเปลี่ยนภาษาบน panel ก่อนด้วยครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 0:00

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แก้ปัญหาได้แล้วครับ โดยการปรับเป็น Full desktop แล้วก็เพิ่มปุ่มเปลี่ยนภาษาบนพาเนลเป็นรูปธงชาติ

แต่ถ้ากลับไปล็อกอินเป็น easy mode เหมือนเดิม ปุ่มรูปธงชาติก็หายไป เหลือแต่ SCIM (Smart Common Input Method) ก็กลับมาเป็นปัญหาเดิมอีก ผมเข้าใจว่าปัญหานี้คงเป็นที่ตัวโปรแกรม SCIM มากกว่า

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ใช้ full desktop ไปก่อน

โพสเมื่อ : 20/5/2008 0:40

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
มันเป็น Bug ของ font ด้วยครับ เมื่อก่อนใช้ Linux TLE ในเครื่อง Desktop ก็เป็นอาการนี้ แต่ Linux TLE ตัวใหม่ไม่มีปัญหานี้แล้ว
จะเรียกว่า Bug ก็ไม่ถูกต้องนักครับ

โพสเมื่อ : 23/5/2008 13:50
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
ผมจะ Disable SCIM ได้มั้ยครับ
วัตถุประสงค์คือ จะใช้ Keyboard Layout ที่มากับเครื่อง (Icon เป็นรูปธงชาติ) แล้วใช้ Ctrl-Space สำหรับ Toggle ซึ่งจะไปซ้ำกับ SCIM

ก็เลยคิดว่าน่าจะ Disable หรือถอดเจ้า SCIM ออกไปครับ
หรือว่ามีคำแนะนำอื่นครับ

โพสเมื่อ : 13/6/2008 8:13

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
ตกลงว่า Disable SCIM ได้แล้วครับ อยู่ใน Menu ของ SCIM นั่นเอง

โพสเมื่อ : 17/6/2008 8:00

[ค้นหา ขั้นสูง]