เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ จอฟ้าเด้งตอนลง WinXP
มือใหม่
21/5/2008 10:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
พอดีมีคนซื้อเครื่อง EEE มาฝากจากประเทศอังกฤษน่ะครับ
เป็นตัว 701 4GB Firmware 0801
ตอนเอามาเป็น Linux ครับ ตอนนี้อยากจะใช้ WinXP แล้วอ่ะครับ
มันสะดวกกว่าเยอะ เลยตัดสินใจว่าจะลงตัว Windows XP CominDy MINI V 3+Hotfix March 2008
ตัวที่แจกในเวปนี้น่ะครับ โหลดมาแล้วและไรท์ใส่แผ่นเรียบร้อยแล้ว
โดยจะลงผ่าน CD-Rom External

ตอนแรกก็ Format เครื่องและสร้าง Partition 1 อัน 3812 MB
โดย Xfdisk ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง
บู๊ทเครื่องด้วยไดร์ฟ C:> (SSD) ผ่านแล้วด้วย
ในไดร์ฟนี้มีอยู่ 3 ไฟล์ คือ Command.com Himem.sys and Conig.sys

ทีนี้พอจะลง Window ก็ต่อ CD-External ใส่แผ่น Windows XP CominDy แล้วบู๊ทจากแผ่น
มันก็ขึ้นหน้า Starting up install สีน้ำเงิน ที่ข้างล่างมันจะโหลดไดร์ฟเวอร์ไปเรื่อยเรื่อยอ่ะครับ
รอสักพักนึง มันโหลดไปเรื่อยๆ พอเสร็จแล้ว มันก็เด้งขึ้นจอฟ้ามาเลยครับ
T_T
ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุใด ลอง Restart เครื่องใหม่ แล้วลองลงใหม่
ก็ยังไม่หายครับ ทำกี่ทีกี่ทีก็เหมือนเดิม เด้งจอฟ้าขึ้นมาทุกที
หรือว่าวินโดว์มันจะไม่ยอมให้ลงบน SSD ครับ ...เหนื่อยแล้ว หุหุ

เพื่อนๆคนไหนพอรู้สาเหตุ ช่วยด้วยนะครับ ช่วยแนะนำทางออกให้หน่อย
เศร้า...

แนบ ไฟล์:

jpg  DSCN5610.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 21/5/2008 12:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ จอฟ้าเด้งตอนลง WinXP
มือสมัครเล่น
29/1/2008 12:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
เกี่ยวกับใน BIOS ไหมคับ ผมไม่แน่ใจ

ตรงพวก OS อ่ะคับ มันจะมีให้เลือก Finish กับ Setup อ่ะคับ ลองดูก็ดีนะคับ ตั้งให้เป็น Setup อ่ะคับ

โพสเมื่อ : 21/5/2008 12:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ จอฟ้าเด้งตอนลง WinXP
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 21/5/2008 12:51

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อาจเป็นที่แผ่น Windows XP ที่ได้มามันไม่สมบูรณ์ก็ได้ครับ อ้อ ไม่แนะนำให้ใช้Windows XP Comindy ครับ driver ไม่ค่อยครบ แถมไม่มี Live Messenger ด้วย ติดตั้งเองก็ไม่ผ่าน ต้องใช้ตัวอื่นแทนไปเลย

โพสเมื่อ : 21/5/2008 13:36

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เคยลองใช้แผ่น Quick.v.59 WinXP SP2 ก็อาการเดียวกันครับ
จอฟ้าเด้งขึ้นมาเหมือนกัน แล้วถ้าเป็น Dark Edition มันจะต่างจากตัวเก่าๆยังไงหรือครับ

แล้วตรงใน Bios ผมก็ตั้งค่าเป็น Start แล้วด้วยอ่ะ

มีวิธีอื่นอีกไหมครับ...

โพสเมื่อ : 23/5/2008 15:55

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แก้ไขได้แล้วครับ
สรุปว่า ตัวที่ผมเอามาลง มันเป็น SP2 แต่ patch มันเก่ามากไป น่าจะเป็นปี 05-06 มันเลยยังไม่รู้จักกับ SSD
ผมลองเอา SP2 ver.Dec2007 มาลง ปรากฏว่า ผ่านตลอดครับ
แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมตัว Windows XP CominDy MINI V 3+Hotfix March 2008 ถึงเกิดปัญหาลงไม่ได้เหมือนกัน
งงงงงงงงงงงง.....???

โพสเมื่อ : 5/6/2008 14:33

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ยังเชื่อว่าไฟล์ติดตั้งอาจไม่สมบูร์มากกว่า เพราะผมเอา Windows XP SP2 แบบไม่ patch อะไรเลย แบบว่าเก่ามากๆ ก็ติดตั้งผ่าน หลังจากนั้นค่อยมาทำ Auto Update อีกที

โพสเมื่อ : 5/6/2008 14:50

[ค้นหา ขั้นสูง]