เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

mem ในเครื่องหายไปอะครับ ช่วยด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
คือผมลงwin xp ตัวตัดลงและ officeในเครื่องนะครับ ได้ format เรียบร้อยแล้ว ปกติต้องเหลือพื้นที่ว่างประมาณ 1.9 กิ๊ก นะครับ แต่นี่ลง win อย่างเดียวเหลือพื้นที่ว่างเพียง 1 กิ๊กเองครับ ไม่รู้ว่าเมม ที่เหลือหายไปไหนครับ เช็คพื้นที่ที่ลงwin ไปก็แค่ 600 เมกเองครับ บวกลบดูแล้วน่าจะเหลือประมาณ 3 กิ๊ก ครับ ไม่ทราบหายไปไหน 2 กิ๊ก ครับ งง มาก
ปล คือผมมีสองเครื่องครับ ลงเหมือนกันหมด อีกตัวเหลือพื้นที่มากกว่า เกือบ 2 กิ๊ก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 9:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: mem ในเครื่องหายไปอะครับ ช่วยด้วยครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ก่อนหน้านี้มีครบไหมครับ ติดตั้ง XP จากเดิมที่เป็น Linux หรือไม่ หากใช่ ตอนติดตั้งได้ลบ partition ที่มีทั้งหมด 4 partition ออกทั้งหมดก่อนหรือเปล่า เพราะหากไม่ได้ลบ ตอนติดตั้ง XP อาจจะ format ให้แค่ partition แรก ส่วนที่เหลือที่เป็นของ Linux มันไม่รู้จัก มองไม่เห็นครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 10:38

Re: mem ในเครื่องหายไปอะครับ ช่วยด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เอแล้วต้องทำอย่างไรครับ ผม format แล้วนี่นา

โพสเมื่อ : 18/5/2008 16:12
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองตรวจสอบดูก่อนว่าเป็นอย่างที่ผมบอกหรือเปล่า โดยคลิก start > control panel > administrative tools > computer management > disk management แล้วดูหน้าต่างทางขวาว่า drive 0 นอกจาก C: แล้วมีพื้นที่ว่างๆ หรือเปล่า หากมีแสดงว่าเป็นอย่างที่ผมสันนิษฐานไว้

ให้ขอโปรแกรม Partition Magic มาจัดการลบ partition อื่นๆ ที่ไม่ใช่ C: ออก แล้วขยาย partition C: ให้เต็มก็ใช้ได้แล้วครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 22:11

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มี Partition เดียวครับ มีเนื้อที่ 3.71 GB ครับ และใน Partition นี้( คือ C ) มี 3 floder 1.documents and settings มีเนื้อที่ที่ใช้ไป 40.3 MB 2.Program File ใช้ 149 MB 3.Windows 619 MB รวมใช้ไปเพียง 40.3+149+619 ยังไม่ถึง กิ๊กเลยครับ แต่พอเช็คที่ไดรฟ C:แล้วบอกว่าใช้ไป 2.81 GB เหลือที่ว่าง 918 MB ครับ พอเทียบกับอีกเครื่องลงเหมือนกันทุกอย่าง เหลือเนื้อที่ตามจริง 2 กิ๊ก กว่าเลยครับ
ปล ลองกลับไปลงlinux ดู เห็น ครบครับ และลองลบ partition ทั้ง4อันแล้ว แต่พอลง windows ทีไรเป็นแบบนี้ทุกทีครับ ทำงัยดีครับ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 2:22

[ค้นหา ขั้นสูง]