เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ความคิดเห็นถึงความคุ้มค่าของ Asus EEE ค๊าบ
มือสมัครเล่น
29/1/2008 12:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ผมใช้ 4G Surf อยู่คับ และเมื่อเห็นตัวใหม่ๆออกมา ชักหวั่นไหวคับ เกิดกิเลสอยากได้ ส่วนตัวมี Desktop อีกตัว และแฟนก็มี Notebook อยู่อีกเครื่องนึง

ที่ผมซื้อตัวนี้ เพราะถูก เล็ก เบา พกพาง่ายมากกกกกกกกกก ดังนั้น อยากขอความคิดเห็นจากสมาชิกบอร์ดคับ

1. รุ่น 4G Surf ของผมนี่ มันจะใช้ได้อีกนานไหมคับ พวกงานทั่วไป Present

2. มีรุ่นอื่นแนะนำไหมคับ ผมติดตรงที่ว่า มันเป็น Celeron กลัวมันจะตกรุ่น ใช้โปรแกรมต่างๆต่อไปไม่ได้ Up OS ใหม่ๆไม่ได้ หรืออย่างไรดีคับ

จากการใช้งานของผมที่ผ่านมา ที่คิดว่าคุ้มสุดๆคือ ใช้เป็น Sound Module ทำเพลงและเล่นสดคับ ต่อ USB MIDI Keyboard Controller เข้ากับ EEE ใช้ Asio4All สรุป... สุดยอดคับ แต่... กลัวมันจะ Up OS ต่อไปไม่ได้ หรือใช้โปรแกรมในอนาคตไม่ได้อ่ะคับ ขอความคิดเห็นหน่อยคับ ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 11:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความคิดเห็นถึงความคุ้มค่าของ Asus EEE ค๊าบ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องออกแบบมาให้ใช้งานวันนี้ครับ ไม่ใช่ออกแบบให้ใช้งานในอนาคต หากวันนี้มีความสุขกับมัน นั่นแหละคุ้มค่าแล้ว งานที่ต้องทำจำเป็นหรือไม่ที่ต้องใช้โปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่ หรือโอเอสใหม่ บางทีของใหม่ๆ ก็เกินความจำเป็น

หลายคนติดตั้ง Acdsee 10 เพียงเพื่อต้องการเอามาจัดรูป เปลี่ยนชื่อรูปแบบยกแผงได้รวดเร็ว เคยคิดไหมว่าลดเวอร์ชั่นลงไปครึ่งหนึ่ง งานที่ทำอยู่ก็ใช้ได้ดีไม่ีมีปัญหา แถมเร็วเป็นจรวด ไม่กินแรม ไม่กินแรงซีพียูด้วย

แค่อยากบอว่า อยากวิ่งตามเทคโนโลยี่มากนัก ยังไงก็ตามไม่ทัน ยกเว้นต้องการเปลี่ยนเครื่องทุกๆ 6 เดือนหรือ 1 ปี เครื่องเดิมๆ แบบคุ้มเงินวันนี้ไม่มีทางรองรับโอเอสและโปรแกรมในอนาคตในอีก 2-3 ปีได้แล้ว ยกเว้นซื้อพวก Core2Quad ตุนไว้ใช้ทิ้งๆ ขว้างๆ ในวันนี้ แต่ไปใช้พอดีความสามารถในอีก 1-2 ปีข้างหน้า

โพสเมื่อ : 19/5/2008 11:58

Re: ความคิดเห็นถึงความคุ้มค่าของ Asus EEE ค๊าบ
มืออาชีพ
11/2/2008 16:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 192
BANNED? !

โพสเมื่อ : 19/5/2008 12:19

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
แจ้งตำรวจจับกระทู้ข้างบน แล้วครับ

ทางตำรวจ กำลังหา สาย โยงไปถึง ตัวหัวหน้าอยู่

โพสเมื่อ : 19/5/2008 16:12
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
งั้นไม่ลบดีกว่า เหลือไว้เป็นหลักฐาน

เปลี่ยนใจลบทิ้งดีกว่า คนเข้ามาอ่านจะงงเอา

โพสเมื่อ : 19/5/2008 16:17

มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
งั้นไม่ลบดีกว่า เหลือไว้เป็นหลักฐาน

ทำไงดีล่ะครับท่านกูรู
ผมสมัครตามไปแล้ว
ยอดเงินพุ่งกระฉูดเลยตอนนี้
ผมจะโดนจับด้วยป่าวครับ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 17:45

มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
ผมว้าคุ้มนะครับเจ้าน้องอีของผม ผมใช้เปนเครื่องหลักเลยครับ ดูหนังฟังเพลง ทำโฟโต้ชอป แปลงหนังลงไอพอด สารพัด แค่ต้องใจเย็นหน่อยนึงแค่นั้นเองครับผม
ว่าแต่ว่าอย่าแจ้งตำรวจจับผมนะครับ
สงสารผมเถอะ ผมแค่สมัครตามเค้าไป
ทำไงดีเรา

โพสเมื่อ : 19/5/2008 17:50

16/5/2008 14:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ผมก็ว่าแล้วเชียว อ่านดูแล้วแปลกๆ ดีนะที่แค่อ่านเฉยๆ ไม่ได้เข้าไปสมัครยังแอบบ่นอยู่ในใจว่าทำไมปล่อยให้มาโพสในบอร์ดได้งัย ดูเหมือนจะมาเชิญชวนเข้ากระบวนการแชร์ลูกโซ่เลย อิอิอิ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 20:28

29/1/2008 12:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
อุ๊ย! ผมมะได้ตั้งจายให้กระทู้ผมเปงงี้นะค๊าบ ^^

ตอนนี้ ผมก็ได้แต่หวังว่า จะใช้มันได้อีกซัก 2-3 ปี น่าจะนะคับ ผมไม่สนความเร็วคับ (ผมว่า มันก็เร็วปกติ ดีจิงๆ) แต่กลัวใช้พวกเอกสาร พรีเซนต์ ใหม่ๆไม่ได้ เช่น Doc กลายเป็น Docx ไปแร้วววว

โพสเมื่อ : 19/5/2008 20:55

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ผมว่า ไอ้แค่ความเบา แล้วพกไปได้บ่อยกว่า notebook ปกติ ก็คุ้มค่าแล้วครับ ส่วนเรื่องจะใช้ได้อีกนานไหม ผมว่ามีคน modify อีกตั้งเยอะ คงจะมีใครพยายามใส่ CPU เพิ่มแน่ๆ เพราะราคามันถูก ฝรั่งกล้าซื้อมา modify

โพสเมื่อ : 19/5/2008 21:26

มืออาชีพ
11/2/2008 16:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 192
อย่าจับผมเลยนะค๊าบบบบบบ
ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะค๊าบบ
ขอบคุณพี่ kiat กูรู ผู้ใจดี ยกโทษให้ผมด้วยนะค๊าบบบ
วันหลังจะแวะเวียนเข้ามาหาข้อมูลดีๆมาแบ่งปัน เพื่อนๆนะค๊าบ อิอิ

โพสเมื่อ : 19/5/2008 21:27

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
เค้าแบนอะไรกันหรอ ??????

โพสเมื่อ : 10/7/2008 15:39

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ชอบ น้อง eeepc701 เพราะ
1. ราคาถูกครับ
2. น้ำหนักเบาพกพาสดวก(หลังไม่หักละ)
3. ไม่ต้องแย้งกันใช้ computer กับแฟนให้แฟนใช้ 15" ที่บ้านอิๆ
4. ดี TV ได้ครับ ต่อ Tv Tuner Usb
5. ประหยัดค่าไฟ
6. เลียงง่ายไม่ซน เวลาใช้งานรวดเร็วทันใจเปิดเครื่องเร็วมาก 30 วิเอง
........ ฯลฯ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 19:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
พอดีผมพึ่งไปขุดคอมฯชุดเก่าที่บ้าน(อายุ10ปี)มาลองลงxpตัวเล็กๆดู K6II-400 แรม 128 ฮาร์ดดิส 4.3G,20Gปรากฎว่า ลงได้ครับ ผมลองเอามาตั้งโหลดบิตไว้ตั้ง2วัน แต่ดันพิเรนไปเอาการ์ด pci usb2 การ์ด pci ata133 เอาแรมเหลือๆมาใส่เต็มช่อง เปลี่ยนการ์ดจอ จีฟอร์ท4 ได้ผลครับ "เดี้ยงไปเลย" ปลุกไม่ขึ้นเสียด้วยสิ
จากประสพการณ์ข้างต้นครับ ตอบได้เลยว่าอีก5ปี ก็ยังใช้Eeeได้อยู่ครับ(ถ้ามันไม่เดี้ยงไปเสียก่อน) สำหรับ Win XP ผมว่าต้องใช้เวลาอย่างน้อยอีก2ปีครับถึงจะหมดความนิยมแบบ Win Me ในปัจจุบัน แต่ก็ไม่ใช่ว่าหลังจากนั้นมันจะใช้อะไรไม่ได้ ขึ้นอยู่กับคุณจะประยุคใช้มันได้แค่ไหนมากกว่า ยกเว้นว่าคุณต้องใช้งานที่ต้องการคอมฯคุณภาพสูง(ซึ่งก็คงไม่ซื้อEeeมาใช้ตั้งแต่แรก)
ปล.ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็นคลิปที่มีคนเอาEee 701 ไปลง Vista มาแล้ว แต่คงต้องเพิ่มแรม อนาคตต้องมีคนนำ Vista มาตัดให้มันมีขนาดเล็กลงอยู่แล้วและคงพัฒนาไปเรื่อยๆ เหมือนกับที่มี xp ตัวเล็กๆให้เราลองใช้รายเดือน เพราะฉะนั้น 3-5 ปีนี่ผมว่าใช้ได้สบายๆ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 22:34

[ค้นหา ขั้นสูง]