เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มือใหม่ ช่วยแนะนำครับว่า มีอะไรที่จำเป็นหรือควรมีเพิ่มให้น้อง E900 ครับ
มือสมัครเล่น
25/5/2008 16:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
เพิ่งซื้อมา ตอนนี้มีแต่ตัวเครื่องเพียว ๆ เลย
ขอคำแนะนำว่า ควรต้องหาซื้อ อะไรมาเพิ่มบ้างครับ
ถ้าบอกราคาคร่าว ๆ ด้วยจะขอบคุณมากครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

โพสเมื่อ : 13/6/2008 6:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มือใหม่ ช่วยแนะนำครับว่า มีอะไรที่จำเป็นหรือควรมีเพิ่มให้น้อง E900 ครับ
มืออาชีพ
10/5/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 142
- Handy Drive 2-4 Gb สักตัว ไว้ใช้แทน CD
- หัวต่อ USB ที่แยกออกเป็น USB 3-4 ช่อง ( เผื่อต้องใช้งาน USB หลายช่อง )
- SDHC 8 Gb ( เผื่อความจุที่มีอยุ่ไม่พอ )
- USB Bluetooth ( ถ้าไม่มี Wifi ใช้ )

นึกออกแค่นี้แฮะ

โพสเมื่อ : 13/6/2008 8:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มือใหม่ ช่วยแนะนำครับว่า มีอะไรที่จำเป็นหรือควรมีเพิ่มให้น้อง E900 ครับ
มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ผมแนะนำสิ่งนี้ครับ (ตาม link ข้างล่างนี้) อ่านให้หมดนะครับ แล้วพิจารณาดูว่าอันไหนเหมาะสม
http://www.trendypda.com/modules/newb ... de=flat&order=ASC&start=0

โพสเมื่อ : 13/6/2008 10:00

กลุ่ม:
สมาชิก
ใครที่ใจดี
ช่วยแนะนำ การใช้อินเตอร์เน็ท น้อง e นอกสถานที่
ต้องต่อเชื่อมอย่างไร ใช้มือถือต่ออย่างไรครับ
จะแนะนำเว็บก็ได้ครับ ยังตั้งต้นไม่ถูก

โพสเมื่อ : 14/6/2008 15:40

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
การใช้ Eee PC เชื่อมต่อกับมือถือ จะใช้เชื่อมต่อโดยใช้ usb cable หรือ ใช้มือถือที่มี ฟั่งชั่นของ Bluetooth ก็ได้นะครับ แต่มือถือต้องมีฟั่งชั่นของโมเด็ม GPRS หรือ EDGE (DATA connection) ลองศึกษาจากโทรศัพท์รุ่นที่ใช้จากเว็ปของผู้ผลิตโทรศัพท์เฉพาะรุ่นนั้นๆ ก็จะมีบ้าง ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้ PDA phone ใช้ ฟังชั้นของ Internet sharing เชื่อมต่อโดยใช้ Bluetooth PAN (Pan Area Network) และใช้ โปรโมชั่นของ DTAC หรือ AIS 99 บาท ต่อ GPRS หรือ EDGE ได้ 20 ชม. ต่อ 1 เดือน อยู่ครับ ใช้ไม่หมดทุกเดือนหรอกครับ แต่ดีกว่าจ่ายเป็นรายนาทีละบาท และยังไม่ได้ไปซื้ออุปกรณ์ที่มาใส่ซิมแล้วต่อกับ Notebook หรือ Eee โดยตรงที่พอร์ตUSB ก็เห็นมีขายกันอยู่ แต่ราคาก็พอๆกับซื้อโทรศัพท์ได้อีกหนึ่งเครื่อง แต่สำหรับมือใหม่อาจสะดวกกว่าครับ ลองพิจารณาดูก่อนนะครับตอนนี้ใช้มือถือรุ่นไหนอยู่ แล้วรุ่นที่ใช้อยู่นั้นสนับสนุนการทำงาน Data connection หรือไม่ หมายถึงมีโปรแกรมหรือไดร์เวอร์ที่จะใช้เชื่อมต่อกับ notebook หรือไม่

โพสเมื่อ : 18/6/2008 15:15

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอคำแนะนำต่ออีกหน่อยครับ
ตอนนี้ ได้มือถือ Nokia 3110c มี GPRS
และมี SIM ของ DTAC เป็นแบบเติมเงิน และของ TRUE แบบรายเดือน ผมควรจะใช้ของใครดีที่ประหยัดเงินครับ

โพสเมื่อ : 22/7/2008 20:09

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
้ลองใช้ เน็ตของ Ture ซิครับ เป็น wi้fi ทีเค้าทำโครงการ Green Bang้kok ครับน่าจะยังแจกอยู่นะครับ หาตำแหน่งหลายตำแน่งใน กทม (ปล.ไม่รู้ว่าอยู่ กทม หรือเปล่า) ฟรีด้วย ความเร็วก็พอๆกัน แต่ทีแพ้หน่อยตรงบริโภคไฟมากว่านิด

GPRS จะช้ากว่า EDGE มากนะครับ ความเร็วห่างกันมาก ครับจะเหนือยหน่อยครับ ซื้อ Air card ทีเป็น USB ไหมครับ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง เห็นมีอยู่ยี่ห้อหนึ่งวิงได้ 144k/b เชียว บางช่วงเวลานะ ร้านทีมซื้อประจำเค้าบอกวว่า แค่ 3300 เท่านั้นเอง ผมเองก็ยังไม่ได้ลองนะครับ แต่มันมีคนลองแล้มาเอาผมาให้ดู เลยสนใจเหมือนกัน เร็วดี ครับ

โพสเมื่อ : 23/7/2008 0:13

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Mrkitti เขียนว่า:
้ลองใช้ เน็ตของ Ture ซิครับ เป็น wi้fi ทีเค้าทำโครงการ Green Bang้kok ครับน่าจะยังแจกอยู่นะครับ หาตำแหน่งหลายตำแน่งใน กทม (ปล.ไม่รู้ว่าอยู่ กทม หรือเปล่า) ฟรีด้วย ความเร็วก็พอๆกัน แต่ทีแพ้หน่อยตรงบริโภคไฟมากว่านิด

GPRS จะช้ากว่า EDGE มากนะครับ ความเร็วห่างกันมาก ครับจะเหนือยหน่อยครับ ซื้อ Air card ทีเป็น USB ไหมครับ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง เห็นมีอยู่ยี่ห้อหนึ่งวิงได้ 144k/b เชียว บางช่วงเวลานะ ร้านทีมซื้อประจำเค้าบอกวว่า แค่ 3300 เท่านั้นเอง ผมเองก็ยังไม่ได้ลองนะครับ แต่มันมีคนลองแล้มาเอาผมาให้ดู เลยสนใจเหมือนกัน เร็วดี ครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมไม่ได้ใช้ในงาน ก็เพียงแต่ใช้ในการฆ่าเวลา ช่วงรอแฟน
อยากได้แบบประหยัดครับ

โพสเมื่อ : 23/7/2008 6:47

18/7/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ผมใช้ Windows Mobile Phone
ลงโปรแกรม WM Wifirouter
ทำตัวเป็น wireless router
ให้ EEE PC หรือ Notebook ที่มี wifi
Connect เข้ามาใช้อินเตอร์เนตผ่าน GPRS/EDGE
ซึ่งแล้วแต่ว่าสเปคของโทรศัพท์รองรับตัวไหน
ความเร็วเอาแน่ไม่ได้ขึ้นอยู่กับสัญญาณ

โพสเมื่อ : 24/7/2008 15:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ถ้าคุณใช้ 3110 c สบายเลยครับรองรับ EDGE ด้วย ซื้อ usb bluetooh สักอันไม่น่าเกินสามร้อยไม่งั้นก็สายลิ้งค์ สมัครของ AIS 99+7(vat) บาท20 ชม
เพราะผมก็ใช้อย่างนี้อยู่

โพสเมื่อ : 4/8/2008 20:17

[ค้นหา ขั้นสูง]