เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยผมรวบรวมข้อมูล UMPC หน่อยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ตอนนี้ผมลองทำตารางเปรียบเทียบข้อมูล UMPC ในรุ่นต่างเอาไว้น่ะครับ แต่ว่าข้อมูลที่ผมมีมันยังขาดๆ ผิดๆ (ซึ่งผมก็ไม่ค่อยชัวร์เหมือนกันครับ) ผมเลยอยากให้ใครที่มีข้อมูลรบกวนช่วยแต่งเติมเสริมให้มันสมบูรณ์หน่อยครับ เพื่อเป็นประโยชน์ในการประกอบการตัดสินใจซื้อ อย่างน้อยผมก็คิดว่ามันเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยล่ะครับสำหรับคนที่ต้อมๆ มองๆ แบบผมอยู่ ^^"

ตาม Link นี้เลยครับ

ตอนนี้ข้อมูลที่ผมมีก็เท่าที่มีอยู่ใน Web ผมแหล่ะครับ ^^"

โพสเมื่อ : 11/6/2008 19:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยผมรวบรวมข้อมูล UMPC หน่อยครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากๆ

โพสเมื่อ : 11/6/2008 21:54

Re: ช่วยผมรวบรวมข้อมูล UMPC หน่อยครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ช่วงนี้ผมเชียร์ gigabyte M912 เพราะอยากให้มีคนนำเข้ามาจริงๆ เลยจะขอให้ข้อมูลเพิ่มครับ

ก่อนอื่นต้อง link web หลัก
http://www.gigabyte.com.tw/Products/N ... _Spec.aspx?ProductID=2835

จุดเด่นจาก spec ของ Gigabyte ก็คือ

8.9?LCD panel/WXGA 1280x768, w/Touch screen, LED Backlight, as 180° rotation angle

อ่านดูตรงนี้อาจไม่แปลกอะไร แต่ ดูดีๆ มันใช้ LED Backlight แม้จะบอกว่า
EEEPC หรือว่า Netbook ทุกรุ่นก็หันไปใช้กันแล้ว แต่ Tablet PC ที่ใช้ LED ผมจัดว่าเครื่องนี้เป้นเครื่องแรกๆ
โดยปกติจอ Tablet มักไม่ชดัเจนเท่าจอที่ไม่ใช่ Tablet อยู่แล้ว แต่ด้วย เทคโนโลยี LED
ความหวังที่ได้ภาพคมชัดเหนือ Tablet ทั่วไป ก็มีมาก ถือเป็น 1 จุดเด้นที่เหนือคู่แข่ง

2.5? ,9.5mm S-ATA HDD 120/160/250GB

และอีก 1 จุดเด่น คือความจุด HDD ที่เหนือกว่าคู่แข่ง แม้จะบอกว่า HDD นั้นช้ากว่า SSD
แต่ยอมรับเถอะว่า แม้เป้น sub notebook บางครั้งงานที่ต้องใช้ความจุมากๆ ก็มี โดยเฉพาะเมื่อไม่มี DVD Drive
ความจุที่มากหมายถึง สามารถเอาไปใช้งานจริงได้มากขึ้นด้วย

อีกจุดเด่น คือ มีช่องการเชื่อมต่อที่หลากหลายเทยบเท่า notebook โดยไม่น้อยหน้าทีเดียว ได้แก่

USB X 3,Mic in, Earphone out, D-SUB RJ45, SD card, Express card

โดยเฉพาะ express card นี่จะช่วยให้เครื่องของคุณสามารถเพิ่มความสามารถต่างๆใน อนาคตได้อย่างมากมาย ซึ่ง netbook ตัวอื่นๆ ไม่มีให้

แถมในเรื่อง network ก็มีเพียบพร้อมทั้ง BlueTooth 2.0 built-in
802.11b/g by mini-card แต่ขาดที่ควรจะมี n เพิ่มเข้ามาเหมือน asus และ msi acer
แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาใหญ่นัก เนื่องจากมาตราฐาน G ถือว่าใช้งานได้ค่อนข้างเพียงพอแล้ว

และแน่นอนสิ่งที่จะลืมเสียไม่ได้เลยว่าเครื่องนี้คือ Tablet PC ด้วยขนาดที่เล็กกว่า Notebook
ถ้าใครเคยใช้ 701 หรือรุ่นที่ใช้จอ 7 นิ้วมา จะต้องประสบปัญหาไม่ถนัดมือไม่มากก็น้อย
แต่เมื่อเป็น tablet ปัญหานี้ก็ ลดน้อยไปอย่างมาก

และสุดท้ายคือ design รูปแบบที่มีให้เลือกมากมาย และแหวกแนวเช่นเดียวกับที่ HP เคยทำมา แต่ Gigabyte มีให้มากกว่า
โดยเฉพาะรุ่น M912 ยังมีรูปแบบให้เลือกมากกว่าที่เห็นและไม่ได้มีแค่ 3 แบบที่เห็นใน link นี้เท่านั้น
เพราะผมเคยเห็นรูปแบบอีกอย่างน้อย 2 แบบที่แตกต่างจากที่เห็นในรูปนั้น
หรือหมายความว่า M912 นั้นอาจมีสี และ design ให้เลือกกมากกว่า 5 แบบขึ้นไป!!!

http://forum.tabletpcreview.com/showthread.php?p=111962

โพสเมื่อ : 11/6/2008 22:51
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็ช่วยๆ กันลงใน Comment ที่เว็บหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 11/6/2008 23:19

[ค้นหา ขั้นสูง]