เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปรึกษาปัญหาจากการคิดจะติดตั้ง XP บน SDHC โดย Install ที่ Run บน XP ปกติใน SSD
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
ขอถามหน่อยครับ
ผมใช้ 701 ติดตั้ง XP แล้วใน SSD
ทีนี้เกิดอยากจะติดตั้ง XP ใน SDHC เพื่อจะ Reinstall Linux กลับมาบน SSD
ผมก็เลย เอา 701 ต่อ CD USB ใส่แผ่น XP ทำการติดตั้งเลย
โดยเลือกให้ติดตั้งใน Drive D (SDHC ที่ทำให้เป็น Local drive แล้ว)
มันก็ดำเนินการมาได้จนบู๊ท เครื่องใหม่
พอบู๊ทใหม่แล้ว ทีนี้ไปใหนไม่ได้เลยครับ เพราะ
เช่น บู๊ท มาก้เกิดจอฟ้า หรือหากกด Esc เพื่อเลือกใหเบ๊ทจาก D ก็จะกระพริบ - ตรงมุมนขวา (Mode DOS) อยู่อย่างนั้น
แต่หากเลือกให้บู๊ทจาก C (SSD เดิม) ก็จะทำงานได้เนปกติ

นั่นหมายถึงผมคิดทำแบบนี้ เป็นไปไม่ได้ใช่หรือไม่ครับ

หากเป็นเช่นนั้นคงต้องไปใช้ วิธีของคุณ Kiat แล้ว เฮ่ออออออ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่อาจมี (ดีดี) มาล่วงหน้าครับผ๊ม

โพสเมื่อ : 12/7/2008 10:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปรึกษาปัญหาจากการคิดจะติดตั้ง XP บน SDHC โดย Install ที่ Run บน XP ปกติใน SSD
มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ขอด้วยครับ รักพี่เสียดายน้อย อยากได้ทั้ง Linux และ XP อย่างให้ XP อยู่บน SD เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 12/7/2008 15:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปรึกษาปัญหาจากการคิดจะติดตั้ง XP บน SDHC โดย Install ที่ Run บน XP ปกติใน SSD
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ที่ผมเข้าใจ ก็คือน่าจะใช้วิธี move จาก ssd มาใส่ sd เลย
จะได้ผลมากกว่า

เพราะเวลาบูต ยังไงมันก็เป็น C: อยู่ดี

ถ้าเราไปทำให้เป็น local drive
เวลามันบูตเข้าระบบ มันก็จะสับสนกับ drive letter
เพราะตัวบูตก็ C: แถมจะทำให้ไดร์ฟที่บูตเป็น D: อีก

กรณีทำ local drive น่าจะใช้ในกรณีติดตั้งโปรแกรมเพิ่มมากกว่าครับ

:)

โพสเมื่อ : 12/7/2008 17:35

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
งั้นก็เป็นที่เข้าใจได้ว่า อย่างที่ผมต้องการและพยายามทำอย่างที่เล่ามานั้นเป็นไปไม่ได้ เนื่องจากระบบจะ บู๊ทจาก Drive หลักเท่านั้น(ซึ่งก็คือ C)

ทางเดียวที่จะทำได้ก็คือ ทำตามคำแนะนำของคุณ Kiat ที่นี่
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1149&forum=17

ขอบคุณครับคุณ TonMai2K ที่แจ้งให้ทราบถึงวิธีที่พึงปฎิบัติคือใช้วิธี Move จาก SSD ไปยัง SDHC ซึ่งการบู๊ททุกครั้งก็จะทำผ่าน Drive C ที่เลือกได้ ว่าจะบู๊ทจาก ตัวมันหรือบู๊ทจาก SDHC (ที่คล้ายๆระบบได้ Link ไว้ให้แล้ว จากกระบวนการติดตั้งที่ SSD และMove ไป SDHC อีกทอดนึง)

ขอบคุณมากครับ
Bhoon

โพสเมื่อ : 12/7/2008 20:15

[ค้นหา ขั้นสูง]