เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คอมพ์อืดกระทันหัน ไม่รู้เกิดจากเคื่องหรือแผ่น รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
บางทีความเร็วในการ download ตกไปจนน่าตกใจครับ
(ผมใช้สัญญาณฟรีจากธนาคารข้างๆบ้าน
ได้ความเร็ว download: 300-400 และ upload:100-200)
เรื่องความเร็วขนาดนี้ ผมไม่ถือ เพราะไม่รู้ว่าเร็วหรือช้า ไม่ได้สนใจเท่าไหร่คับ
แต่คิดว่าถ้าคอมพ์มันปกติ ความเร็วในการ download น่าจะดีกว่านี้
ทั้งที่โหลดอยู่แค่ไฟล์เดียว ประมาณ15M แต่ต้องรอเกือบ 3 ชม. (Signal Strength: อยู่ที่ Good)

แต่บางที 50-60M ก็ใช้เวลาแค่แป๊บเดียวเอง

คือผมไม่เข้าใจว่ามันต้องขึ้นกับปัจจัยอะไรบ้าง เพราะพยายามปิดโปรแกรมที่ไม่เกี่ยวข้องก็แล้ว
ก็ได้ความเร็วลดลงไปเรื่อยๆ จน error ไปเฉยๆ
หรือเรากำหนดอะไรไม่ได้เลยครับ

อีกอย่างนึง
ผมไม่สามารถ format SD ในเครื่องได้ (Kingston 8G sdhc Class 6) นึกว่าลบข้อมูลออกจนกลายเป็นแผ่นเปล่าไปจะช่วยให้ง่ายขึ้น ก็ยัง format ไม่ได้อยู่ดี
ตอน format ก็เลือกได้เฉพาะ FAT32
ไม่แน่ใจว่าแผ่นเสียรึป่าว เพราะเขียนได้ ลบได้ แต่ก็ช้ามากๆ ไม่ค่อยเสถียร ต้องคอยใช้เครื่องมือ unlocker ตลอด แล้วก็ format แผ่นไม่ได้ครับ
(ทั้งแผ่นมีข้อมูลรวมๆอยู่ประมาณ 100M ใช้เวลาลบอยู่ 3 ชม ครึ่ง เพราะลบทั้งก้อน มันไม่ไป ต้องแบ่งๆลบเอาทีละหน่อย จะย้าย file มาเก็บใน thumb ก็ได้บ้้าง ไม่ได้บ้าง อันนี้เป็นบ่อย โดยเฉพาะกับ file ใหญ่ๆ
แผ่นมันอาจจะเจ๊งคับ แต่ก็คงต้องตรวจเช็ดให้แน่ใจก่อน (ว่าแต่จะตรวจสอบยังไงล่ะ?? - ทำไม่เก่งด้วยสิ)

เลยอยากรบกวนผู้รู้ ว่าจากอาการที่ว่ามา มันเกิดอะไรกับตัวเครื่อง หรือ เกิดกับ SD card ของผมกันแน่
แล้วจะแก้ไขยังไงดีครับ

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 11:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คอมพ์อืดกระทันหัน ไม่รู้เกิดจากเคื่องหรือแผ่น รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
มือสมัครเล่น
27/6/2008 23:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
อาจจะเป็นที่ sd นะครับ..ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันแต่ไม่มีปัญหานะ..

ผมลงเกม ragnarok ใช้เวลาไม่ถึงสิบนาทีครับ(setup)..

ส่วนเรื่องอัตราความเร็วในการดาวน์โหลดผมว่าน่าจะเป็นที่โฮสมากกว่าครับ..บางโฮสเร็วจนน่าตกใจ..ส่วนบางโฮสไฟล์แค่ยี่สิบเม็กจะให้โหลดเป็นวันก็มี..

โพสเมื่อ : 18/7/2008 21:29
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]