เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

EEEPc 901 ใส่ Vista ได้ไหม
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
หากแรมอัพเป็น 2GB แล้วนะครับ

กำลังสนใจรุ่น 901 อยู่ ไม่รู้ว่าจะดีไหม

แล้วคียบอร์ดสกรีนภาษาไทยยังครับ แล้วมีกี่สี กี่รุ่นมั่ง

พอดีอยู่เมืองนอก กะกลับไทยงวดนี้จะไปหวดมาซักตัว

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

โพสเมื่อ : 24/7/2008 19:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: EEEPc 901 ใส่ Vista ได้ไหม
มืออาชีพ
18/7/2008 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 173
Vista เกือบ4G ตัดกันมัน

ลงแล้ว 16G กว่า ตัดกันมัน

โพสเมื่อ : 24/7/2008 20:26
Transfer the post to other applications Transfer

Re: EEEPc 901 ใส่ Vista ได้ไหม
มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ปกติเซลิลอนก็รัน vista ไม่ไหวอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ
แล้วถ้าเป็น atom ที่ความเร็วต่ำกว่า (แต่ประหยัดไฟกว่า) เซลิลอน
จะไปไหวหรือครับ

ขนาดใช้ xp ผมยังว่าเครื่องอืดหน่อย ๆ เลย ถ้าเล่น vista
นี้ไม่รอกันตายหรือครับ

(เราติดความเป็น vista มากไปหรือเปล่าอะ...)

โพสเมื่อ : 24/7/2008 23:35

"Happiness is only real when shared"

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
อ้างถึง:

ole เขียนว่า:
ปกติเซลิลอนก็รัน vista ไม่ไหวอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ
แล้วถ้าเป็น atom ที่ความเร็วต่ำกว่า (แต่ประหยัดไฟกว่า) เซลิลอน
จะไปไหวหรือครับ

ขนาดใช้ xp ผมยังว่าเครื่องอืดหน่อย ๆ เลย ถ้าเล่น vista
นี้ไม่รอกันตายหรือครับ

(เราติดความเป็น vista มากไปหรือเปล่าอะ...)

เป็นความคิดเห็นที่ชอบมากเลยครับ สำหรับคำว่า vista ขนาดโน้ตบุ้คยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยครับในความหมายของคำว่า รีดประสิทธิ์ภาพของ OS ได้อย่างเต็มที่ในกรณีที่ run application ต่างๆ แล้วไม่ดึง performance ของระบบให้ลดลง ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ CPU ต้อง core2Duo RAM อย่างน้อยก็ควรเป็น 2 G
Vista ไม่เหมาะกับ subnotebooks ครับ เพราะตัว OS ถูกออกแบบสำหรับ CPU ที่มีการประมวลผลสูง และวางโครงสร้างไว้เผื่อการประมวลผลระดับุ 64 บิต รวมทั้งให้รีดประสิทธิภาพของ RAM ได้มากว่า 2 G ซึ่งผลรับที่ได้มาคือความหรูหราในการตอบสนองทางด้าน ระบบ Graphic User Inaterface ที่ปรับเปลี่ยนไปเห็นได้ชัด และถ้าจะรีดประสิทธิภาพจาก OS จริงๆให้ Support DirectX Version สูง เพื่อการประมวลผล 3 D ชั้นสูง การ์ดจอก็มีส่วนช่วยในการเพิ่มประสิทธิภาพของระบบอย่างมาก ดังนั้นถ้าคิดว่าการนำ CPU ในตระกูล Subnotebooks ไม่ว่าจะเป็น Via c7 หรือ atom จะผิดวัดถุประสงค์ในการใช้งานนะครับ ตอบคำถามว่าลงได้มั้ยลงได้และสามารถ รันได้ครับ แต่ไม่ดีทำให้ภาพรวมของระบบตอบสนองได้ช้า ในweb ต่างประเทศส่วนใหญ่จะ Downgrade ลงครับ ส่วนคำโฆษณาว่า Run vista หรือbundle มาให้กับรุ่นต่างๆนั้นเป็นเหตุผลทางการตลาดในการ Add value ให้กับตัวสินค้าครับว่าทันสมัยมีประสิทธิภาพสูงเพื่อเป็นจุดขาย ลองพิจรณาดูดีๆนะครับอย่างหลงกลไกลของการตลาด โดยเฉพาะอย่างยิ่งในสถานะการปัจจุบัน เส้นที่แบ่งระหว่าง อุปกรณ์ประเภทSubnotebooks กับ notebooksจะแคบขึ้นเรื่อยๆ สั้งเกตุได้จาก subnotebooks รุ่นใหม่จะมีจอใหญ่ขึ้นมี hardisk ที่มีความจุมากขึ้น แต่ก็หนักขึ้น และที่สำคัญก็แพงขึ้น จนคุณสมบัติจะเทียบชั้นกับ กลุ่มตลาดของ notebooks ระดับล่าง ดังนั้น เราเป็นผู้บริโภคต้องพิจารณาให้ดีดีนะครับก่อนตัดสินใจ ว่า Core value ของอุปกรณ์ชนิดนี้(subnote books หรือ netbooks)ที่จริงแล้วคืออะไรเช่น การใช้งานง่าย เบา สะดวกในการพกพา เล่นเน็ตได้ทุกที่ ทุกเวลา เป็นเลขาส่วนตัว สามารถทำงานบางอย่างแทน PC หรือ โน้ตบุคได้ แต่อาจไม่เทียบเท่าแต่ก็ดีกว่าต้องแบกน้ำหนักและรูปร่างอันเทอะทะ ดังนั้นใครที่คิดว่าจะตัดสินใจว่าจะเลือกซื้อืnetbooks รุ่นใหม่ๆแล้วใช้งานแทนnotebooksไปเลยขอให้พิจรณาอย่างรอบคอบนะครับ ว่า lifestye เราใช้งานแบบใด ถ้าต้องการความเร็วประสิทธิภาพการประมวลผลสูง ใช้ OS ที่ทันสมัย ทำงานครอบคุมได้ทุกด้าน notebooksคือคำตอบที่แท้จริงครับ แต่ถ้าต้องการพกพาได้สะดวกน้ำหนักเบาและทำงานพื้นฐานเช่นพิมงาน เล่นอินเตอร์เน็ต งาน Present แต่ก็ต้องทนกับหน้าจอและตัวอักษรที่เล็ก Subnote books คือคำตอบครับ
ถ้าเราไม่เข้าใจนิยามเหล่านี้จริงๆเราก็จะตกอยู่ในกระแสของการตามล่าเทคโนโลยีเพื่อเป็นผู้ทันกระแสแต่ไม่ตอบสนองความต้องการที่แท้จริงของเราทำให้อาจตัดสินใจผิดพลาด ซื้อมาและต้องปล่อยออกเพื่อตามหารุ่นต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอก็ต้องตกอยู่ในสภาวะเหยื่อกลไกลของนักการตลาดครับ เพือให้หลุดพ้นสภาวะนี้ต้องตอบคำถามให้ได้ว่า
จริ่งๆแล้วเราต้องการอะไรจากสิ่งที่กำลังจะเลือกนี้
มันมีคุณค่าและมีประโยชน์อะไรกับเราจริงหรือไม่(เหตุผลต้องเหนือหลักจิตวิทยาหมู่นะครับ(ตามกระแส))
จำเป็นหรือไม่ที่จะต้องลงทุนกับสิ่งเหล่านี้
สุดท้ายก็ขอให้โชคดีกับการตัดสินใจครับ
ปล.ชอบคำตอบข้อความข้างบนครับตอบได้ตรงดีก็เลยอยากเสนอเหตุผลเพิ่มเติมเผื่อเป็นประโยชน์กับผู้ที่กำลังหาอุปกรณ์คู่กายจริงๆ กับผู้ที่กำลังตัดสินใจตามกระแสของNetbooks ครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 0:07

มือสมัครเล่น
27/6/2008 23:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
ผมว่าลื่นกว่า XP อีกนะ..ถ้าจะลงเพื่อใช้งานในฐานะเนตบุค

เปิดเวป ดูหนัง ฟังเพลง ส่วนตัวแล้วผมว่าวิสต้ามันจัดการเมมโมรี่ได้ดีกว่า

ในขณะที่ xp เปิดเวปซักสี่หน้าก็มีอาการแล้ว..

ปล. ผมใช้ 900 นะ..ไม่เคยลองกับ 901

โพสเมื่อ : 26/7/2008 0:14

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
เพราะว่าสักวันก็คงไปใช้ Vista อยู่ดี คงไม่เกิน 2-3 ปีนี้

ตามแบบของ Microsoft เค้าจะบีบไปเรื่อยๆ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 21:45

[ค้นหา ขั้นสูง]