เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สงสัยเรื่องความเร็วของ SD Card ครับ
มืออาชีพ
10/5/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 142
ได้อ่านกระทู้ที่รับทำ Hdd ของ Eee แล้วเกิดสงสัยขึ้นมาว่า

ระหว่าง

- SD Card 80x
- SD Card 133x
- SDHC Class6

ตัวไหนมันเร็วกว่ากันครับ?

ถ้าพวก SD Card ***x มันเ็ร็วกว่า SDHC ก็แปลว่า ผมเสียรู้ที่ไปซื้อ SDHC ซึ่งราคาแพงกว่าหลายเท่ามาทำเป็น Hdd ใช่ไหมครับ

ที่มา <<<<

โพสเมื่อ : 26/7/2008 6:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สงสัยเรื่องความเร็วของ SD Card ครับ
มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เท่าที่อ่านตาม web ต่างๆ

SD แข่งกันเรื่อง read speed 80x, 150x คือ maximum read speed แต่ write speed ไม่ค่อยยอมบอกกัน ยกเว้น Kingston รุ่น Elite Pro จะเขียนไว้ว่า minimum write speed 9MB/s, Sandisk น่าจะทุกรุ่น, Apacer เริ่มเขียนใน brochure บ้าง

คนซื้อไปใช้กับกล้อง VDO และกล้องถ่ายรูปแบบ professional อาจซื้อผิด เพราะดูแต่ read speed จึงเห็นได้ว่าคนเล่นกล้องจะซื้อ Sandisk เพราะมั่นใจว่าใช้ได้ sure และ Sandisk ก็พัฒนาจน read/write speed เท่ากันสูงสุดที่ 20MB/s หรือ 133x (1x=150kB/s)

SDHC ทำมาเพื่อทะลุขีดจำกัดความจุ 2G ทาง SD association เลยบังคับ class ขึ้นมาให้ผู้ผลิตระบุ (ประมาณ สคบ.) จะได้ไม่มั่วกัน โดย Class คือ minimum write speed ตั้งแต่ Class 2 = 2MB/s, Class 4 = 4MB/s, Class 6 = 6MB/s แต่ระบุกับเฉพาะ SDHC ไม่บังคับ SD (ประมาณกฏหมายไม่ย้อนหลัง) ตอนนี้ผมเริ่มเห็นมีบางยี่ห้อระบุ Class 8 แล้ว คาดว่าเป็นเพราะความจุมากขึ้นจึงอ่านได้ช้าลง ต้องรอ technology อีกสักพัก

แต่อีกนะ บังคับทั้งที ไม่บังคับทั้ง read และ write บังคับแค่ write อย่างเดียว เหมือนแกล้งกัน แต่ผมคิดว่าเราคงเห็นแข่งกันด้าน read และ write ในอนาคต โดยจะเห็นเป็น 150x Class 6 อะไรประมาณนี้

โดยสรุป ต้องมึนๆ ต่อไปอีกสักระยะสำหรับคนซื้อความจุ 2GB เพราะ SD ไม่ระบุ write ส่วน SDHC ไม่ระบุ read แต่ถ้าซื้อความจุมากกว่า 2GB ก็ไม่มึน เพราะมี Class มากำกับครับ

สำหรับผม ใช้กล้องเก่าที่รองรับแค่ SD 2GB, ใช้มือถือเก่าที่รองรับแค่ Micro SD 2GB เลยต้องซื้อ Micro SD รุ่น 2GB มาใช้กับ Eee PC โดยเสียบกับ Adapter ถ้าจะถ่ายรูปก็เอาไปใส่ในกล้องได้เลย ถ้าจะดูในมือถือก็ถอดเอาแต่ Micro SD ไปใส่ในมือถือ ส่วนยี่ห้อคงจะอาศัยพวกมากลากไปซื้อ Kingston คาดว่าจะซื้อเร็วๆ นี้ เพราะเพิ่งเข้าใจ SD, SDHC เมื่อคืนนี้เอง

โพสเมื่อ : 26/7/2008 8:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สงสัยเรื่องความเร็วของ SD Card ครับ
มืออาชีพ
14/4/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 115
หายสงสัยไปเลย ขอบคุณมากๆๆๆครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 8:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
class6 ผมwirte ด้วยรีดเดอร์USB ได้ความเร็วจริงๆ3M/s เท่านั้นเอง ถ้าใช้สล๊อทของeeeจะเหลือแค่2M/s
ไม่เข้าใจที่มาตราฐานบอกว่า6M/s จริงๆอ่ะ หรือว่าหมายถึง6Mbit

โพสเมื่อ : 26/7/2008 14:15

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
หายกังขาเลย

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 16:37

"Happiness is only real when shared"

มือสมัครเล่น
26/7/2008 19:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ลองอ่านจากนี่ดูครับ
http://www.sdcard.org/about/speed_class/

อ้างถึง:

Class 6 Card:
A speed of 6 MB/s or higher is guaranteed at the best fragmented state where no memory unit is occupied.

class 6 ไม่ใช่ minimum write speed อย่างที่หลาย ๆ คนเข้าใจครับ
มันมี at the best fragmented state ด้วย หรือข้อมูลใน card
ต้องไม่กระจัดกระจายเกินไป เวลาเีขียนจะได้ยัดลงไปเป็นก้อนเดียวต่อเนื่องกัน
ถ้าข้อมูลกระจายกัน ความเร็วก็จะตกลงไปอีก

แถมตอนท้ายยังมีหมายเหตุอีกว่า
อ้างถึง:

*This capability varies depending on the product manufacturer and the model.

ความสามารถนี้จะต่างกันไปขึ้นอยู่กับผู้ผลิตและรุ่น
ทำให้บางยี่ห้อก็ทำความเร็วได้สูงกว่า class ที่ระบุไว้
แต่บางยี่ห้อก็ทำความเร็วได้น่าเกลียดกว่าที่ระบุไว้มาก

ตัวอย่าง SDHC ยี่ห้อ PQI 4 GB Class 6
Open in new window
จะเห็นว่ามันทำความเร็วได้ไม่ถึง 6 Mb เลย

แต่อีกตัวที่ใช้อยู่เป็นของ A-Data SDHC 8G Turbo Class 6
ซื้อจาก ebay ตัวนี้เร็วกว่ามากเขียนได้สูงสุดประมาณ 13 Mb
แต่เสียดายไม่ได้จับภาพตอนทดสอบไว้ ตอนนี้เอาไว้ใช้เป็นตัวหลักใน eee

เคยทดสอบ copy file ลงทั้ง 2 card ตัว A-Data เร็วกว่ามากเกือบ 3 เท่า

โพสเมื่อ : 26/7/2008 20:21

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
โอโห13M ยอดจริงๆเร็วกว่าusbflashdrive อีก อยากได้จัง

โพสเมื่อ : 26/7/2008 22:24

[ค้นหา ขั้นสูง]