เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวน ผู้รู้ อีกครั้งครับ T_T
มือสมัครเล่น
20/6/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
เนื่องด้วย
เจ้า e 900
มีปัญหากับ Driver
ACPI หลังจาก install เสร็จ ก็ จะใช้งานได้ ปรกติ

แต่ถ้า restart หรือ shutdow มันเมื่อเปิดขึ้นมา

การทำงานในส่วน ของ
ไฟ สถานะ Wireless สีฟ้ามัน ติดตลอดเลยครับ

กดปิดก็ไม่ได้ กด ปิดเปิดมันก็ไม่ดับ

เพิ่มลดแสง (brighness) กด ไปมันก็ทำงาน ปรกติ
แต่ ธรรมดา
มันต้องมี ขีดบอกสถานะ ขึ้นมา แต่มัน ไม่ขึ้น อ่ะครับ

เพิ่มลดเสียงก็ กดไป ก็ไม่มีสถานะบอก เช่นกันครับ

ตามกระทู้ นี้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=6230&forum=20

แต่ถ้าลงใหม่ มันก็จะหายกับมาใช้งานได้ปรกติเช่นเดิม

แต่หลังจาก จาก restart หรือ shutdown มัน ก็จะกลับมาเป็นอีก
ทุกครั้งเลย

ซึ่งลอง ลง driver ใหม่ไล่ตั้งแต่ ACPI ก็ไม่หายสักที

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับผม
เริ่ม กลุ้มใจแล้ว

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวน ผู้รู้ อีกครั้งครับ T_T
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
ล้างเครื่องใหม่เลยครับ ลงทับบางทีก็แก้ไม่ได้ครับ
แนะนำลงวินใหม่ แล้วลง driver ใหม่ และอย่าลืมลง ACPI เป็นอันดับแรกครับ คิดว่าหายแน่ๆครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 12:02
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวน ผู้รู้ อีกครั้งครับ T_T
กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมบอกอีกอย่างของ ผม เป็น ตัว Linux
driver ในแผ่น มันใช้กับ XP ได้ หรือเปล่า

เดียวลอง download driver XP ในเวป มาลองก่อนครับ
อาจจะดีขึ้น

ขอบคุณสำหรับควาช่วยเหลือครับ

เดียวจะมารายงานผล

ใครมีอะไรอื่น ๆ แนะนำก็ จะเป็น ความกรุณา อย่างยิ่งครับ

^^

โพสเมื่อ : 27/7/2008 12:28

กลุ่ม:
สมาชิก
สงสัยจะต้องลง windows ใหม่ แล้วแหละ
EXTERNAL Drive ก็ไม่มี

แง้

ทำไงดี เนี่ยย

โพสเมื่อ : 27/7/2008 17:38

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
อ้างถึง:

Soul_Mate เขียนว่า:
สงสัยจะต้องลง windows ใหม่ แล้วแหละ
EXTERNAL Drive ก็ไม่มี

แง้

ทำไงดี เนี่ยย

ใช้ USB Key แทนได้ครับ ผมก็ลง Win XP SP3 ด้วยวิธีนี้เหมือนกัน
สำคัญตอนทำอย่าลืม fdisk.exe /mbr ด้วยนะครับ ตอนบูทเครื่องจะได้ไม่ต้องเลือก Menu ว่าจะเข้า Windows ไหน

โพสเมื่อ : 27/7/2008 18:24

กลุ่ม:
สมาชิก
ได้และครับ
โดยการไปขอ Ghost จากน้อง e ของเพื่อน
แล้วทำแฟรชไดร์ให้บูตได้เหมือนแผ่นบูต norton ghost
จัดการ ghost ใส่เลย มาทั้งยวงเลย ไดร์เวออร์ก็ไม่ต้องลงใช้ ได้เลย

ทุกอย่างปรกติแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความช่วยเหลือครับผม

โพสเมื่อ : 28/7/2008 1:18

25/8/2008 15:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 80
ใช้ ghost ตัวไหนคะ
แล้ว ghost ทั้งหมดหรือบางส่วน ของเราเป็น HDD เแต่ว่า ghost ไม่ได้ค่ะ จะเอาแต่ Drive C: มันทำไปประมาณ 50% แล้วก็ Error
ยังเครียดอยู่เลย

โพสเมื่อ : 2/9/2008 14:41

[ค้นหา ขั้นสูง]