เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เกิดอะไรขึ้นกับ Aspire One ของผม
มือใหม่
27/7/2008 10:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ผมซื้อ มาเมื่อวันศุกรืที่ผ่านมา (วันนี้วันอาทิตย์) ผมให้ร้าน IT Fever ที่ IT MALL เป็นคนลงโปรแกรมเพราะ ผมไม่ค่อยมีความรู้มากนะ ความตั้งใจของผมต้องจะซื้อ เล่น internet และ msn เป้นหลัก ทางร้านเค้าลง XP Pro SP2 ให้ ผลปรากฏ เครื่องตลอด ประมาณ ค้างไปดื้อๆๆ เป็นบ่อยมากๆๆๆ
เล่น msn ไม่ได้เลย download file จาก internet ก็ค้าง
จนเมื่อวานไปให้ทางร้านลงให้ใหม่ และเพิ่มแรมอีก 1 g กลับมาบ้านก็เหมือนเดิม ใครแบบผมบ้าง ช่วยผมที อุตส่าห์ขาย notebook ไป นึกว่าพอใช้แทนกัน เสียความรู้สึกจริงๆๆ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 10:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Aspire One ของผม
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อาจเป็นเพราะทางร้่านติดตั้ง windows ด้วยวิธี ghost จากระบบ windows ที่ทางร้านทำเก็บไว้สำหรับ notebook ทั่วไป ซึ่งบางครั้งหากชิพเซทของเครื่องแตกต่างกันมาก การ ghost จะทำให้เครื่องรวนอย่างแรง แนะนำให้ติดตั้ง windows แบบขั้นตอนปกติ แต่ต้องไปดาวน์โหลด driver ต่างๆ จากเว็บของ acer เตรียมไว้ก่อนด้วย

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:01

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Aspire One ของผม
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
เพิ่มแรมนี่ให้ร้านเพิ่มให้หรือที่ศูนย์ครับ ถ้าทางร้านทำให้นี่ประกันหายเลยนะครับ ผมว่าถ้าเป็นไปได้ลองลงวินโดวส์ตัวที่มันสะอาดๆ ดูก่อนครับเอาตัวเต็มๆปกตินี่แหละครับ ร้านพวกนี้ส่วนใหญ่จะใช้ตัวโกสใส่สารพัดโปรแกรมขยะยัดมาให้เราด้วย บางที่เครื่องมันอาจจะเอ๋อๆได้ครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:04
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อันนี้ไม่น่าใช่ปัญหาที่มาจากตัว netbook เองแล้วละครับ น่าจะมาจาก Windows และการติดตั้ง Windows เองมากกว่าครับ เพราะที่ใช้อยู่ (XP SP3 แบบทำเองด้วย nLite และแรม 1GB) ใช้งานลื่นดีครับ โดยเฉพาะเล่น internet (ใช้ Firefox) และโหลดบิท ^^"

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:16

มือใหม่
27/7/2008 11:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ถ้าเรื่องเพิ่มแรมหน่อยครับที่บอกว่าต้องให้ศูนย์เปลื่ยนให้อย่างเดียวถึงจะไม่หมดประกันและแรมนี้เราต้องซื้อที่ศูนย์ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าไปซื้อที่อื่นมาแล้วให้ศูนย์เปลื่ยนให้ได้หรือครับ และเขาคิดค่าบริการหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:49

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
เราซื้อเองเอาไปให้ศูนย์ใส่ให้ครับ ค่าบริการเห็นว่าไม่คิดนะครับ และความจริงก็น่าจะไม่มีการคิดค่าบริการด้วย ถ้าเครื่องยังอยู่ในประกัน

โพสเมื่อ : 27/7/2008 11:55
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือสมัครเล่น
12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
อาการนี้เป็นเหมือนผมตอนใช้น้องวรรณแบบ NTFS ครับ
ทำงานช้ามาก หน่วงตลอด

ทางแก้
Format ลง Windows ใหม่ ให้เป้น FAT32 แล้วใช้ windows ตัวที่คลีนๆ หน่อย ไม่ต้องแต่งเยอะ

รับรองเร็วใช้ได้ครับ (แต่ไม่ปรู๊ดปราดเหมือนเครื่องทั่วๆ ไปนะครับ แต่ใช้งานได้สบายๆ)

โพสเมื่อ : 27/7/2008 12:03

มือใหม่
27/7/2008 10:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
กำลังลงใหม่ จาก win xp ตัวย่อที่ได้จาก web แหละครับ
ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 15:11

มือใหม่
20/7/2008 21:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ไปเพิ่มแรมที่ศูนย์ไม่เสียค่าใช้จ่ายชัวร์ครับ
ไปมาเมื่อวานนี้เองครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 15:34

[ค้นหา ขั้นสูง]