เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Aspire One ของผม ทำไมถ้าไม่เสียบไฟบ้าน จะบูต Windows ไม่ขึ้น
มือสมัครเล่น
31/7/2008 10:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
อาการที่ว่าคือ ถ้าเกิดว่าบูต Windows โดยที่ไม่เสียบไฟบ้าน เวลาหลังจากขึ้นโลโก้ Windows แล้ว หน้าจอมันจะมืดไปเลย ไม่ยอมเข้า Windows ให้ หรือถ้าฟลุ๊คมนันเข้าให้ หน้าจอก็จะไม่สว่างครับ ไฟหน้าจอจะหรี่ๆ หน่อย และถ้า Restart อีกรอบ อาการก็จะเป็นเหมือนเดิมคือบูตไม่ขึ้น แต่ถ้าเสียบไฟบ้าน ทุกอย่างทำงานปกติดีมากๆ ไฟหน้าจอสว่างเลยครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่ผมไปเพิ่มแรม 1G หรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือเป็นที่วินโดวส์ครับ ผมลง Windows XP SP3 ตัวเต็มครับ แต่การทำงานถ้าเสียบไฟ ก็เร็วใช้ได้เลยนะครับ ไม่รู้ว่าผมจะต้องปรับตั้งค่าอะไรหรือเปล่า หรือว่าควรจะเอาเข้าศูนย์ดีครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 6:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Aspire One ของผม ทำไมถ้าไม่เสียบไฟบ้าน จะบูต Windows ไม่ขึ้น
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองถอดแบตออกมาวางทิ้งไว้สัก 1-2 นาที แล้วใส่ใหม่ ทดสอบอีกที หากไม่หายลอง restore ระบบปฏิบัิติการเดิมที่เป็น Linpus Linux Lite ดู หากยังเป็นอีก คงต้องไปปรึกษาที่ศูนย์บริการแล้ว ไม่ปกติแน่นอน

โพสเมื่อ : 1/8/2008 8:49

Re: Aspire One ของผม ทำไมถ้าไม่เสียบไฟบ้าน จะบูต Windows ไม่ขึ้น
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ผมหิ้วเครื่องไปให้ร้านที่ผมซื้อดูแล้วครับ โชคดีว่ายังซื้อไม่เกิน 7 วัน ร้านก็เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้มาเลยครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 23:47
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถอดแรมมาด้วยหรือเปล่า อย่าลืมล่ะ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 23:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ได้เครื่องใหม่มาเรียบร้อยแล้วครับ ที่ร้านเขาแกะแรมให้เองเลย แล้วก็ให้ผมเอาไปให้ศูนย์บริการใส่กับเครื่องใหม่ครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 20:14

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ยินดีด้วยครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 20:18

[ค้นหา ขั้นสูง]