เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความรู้หน่อยครับ eeepc
มือสมัครเล่น
28/7/2008 21:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
มีข้อสงสัยดังนี้ครับ ใครพอรู้ช่วยบอกหน่อยนะ

1.celeron m 900 mhz การออกแบบชิพสมัยนี้ มีส่วนทำให้ใช้งานได้เร็วขึ้นไหมครับ ถ้าเทียบกับเมื่อ 7-8 ปีก่อนๆ ที่ celeron 900 mhz ออกทาใหม่ๆ(เทียบแต่ ชิพ นะครับ สมัยนั้น ram น้อย แต่วินโดวก็กินแรมน้อยด้วย)

2. ถ้า celeron m 900 mhz ของ eeepc เร็วกว่า celeron 900 mhz ในอดีต จะเทียบได้กับตัวไหนในอดีตครับ p 4 ขนาด1.3 ไหวไหม คือ อยากรู้ไว้ไปเทียบสเป็กเพื่อเล่นเกมเก่าๆครับ

3. สรุปแล้ว atom 1.6 ghz เร็วกว่า celeron 900mhz ใช่ป่ะครับ 1600 mhz > 900 mhz

4.การ์ดจอ บน eeepc มัน เท่าไหร่กันครับ กี่เมก เรากำหนดปรับแก้ได้ไหม เทียบได้กับการ์ดเก่าๆรุ่นไหนครับ

5. ซื้อ eeepc 900 hd ต้องได้ แผ่น ไดร์ฟเวอร์ หรือแผ่น วินโดว มาด้วยทั้งคู่ไหมครับ หรือได้แต่ไดร์ฟเวอร์ แล้วลงวินโดวตัวเต็มให้ คือ ผมไม่ได้ซักแผ่น ไดร์ฟเวอรฺก็ไม่มี ยังงี้ไปทวงได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 21:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความรู้หน่อยครับ eeepc
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
1-3. ดูแต่ความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่ได้นะ ต้องดูสถาปัตยกรรมที่ซีพียูนั้นๆ ใช้งานด้วยนะ
Celeron M ULV 353 ความเร็วสัญญาณนาฬิกา 900MHz ที่ใช้ใน Eee PC ใช้ซีพียูคอร์รหัส Dothan เป็นสถาปัตยกรรมเดียวกับพวก Pentium M
แต่ Celeron 900MHz เมื่อ 7-8 ปีก่อน น่าจะเป็นรหัส Coppermine เป็นสถาปัตยกรรม P6 อยู่ในระดับเดียวกับ Pentium III
ถ้าเอามาเทียบกันล่ะก็ ตัวที่ใช้ใน Eee PC เร็วกว่ารุ่นเก่านั่นเยอะ

ถ้าจะเทียบกับ Pentium 4 ล่ะก็ ... ไม่รู้จะหาเครื่องที่ไหนมา benchmark ให้นะ ... ถ้าเอาความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า Celeron M ULV 353 ที่ใช้ใน Eee PC นี้ ประสิทธิภาพสู้กับ Pentium 4 1.4-1.5GHz ได้เลยนะ

ุถ้าเอามาเทียบกับ Atom ก็ดูแต่ความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่ได้อีกนั่นแหละ เท่าที่ดูผลทดสอบหลายที่ มีแนวโน้มว่าประสิทธิภาพของ Celeron M ULV 353 และ Atom N270 ที่ใช้ใน Eee PC จะมีประสิทธิภาพใกล้เคียงกันมาก หรือ Celeron จะเร็วกว่าเล็กน้อยด้วยซ้ำ

4. การ์ดจอนี่มันแล้วแต่รุ่นนะ ถ้าเป็นเครื่องที่ใช้ซีพียู Celeron M ULV 353 จะใช้ชิพเซ็ท 910GML การ์ดจอของชิพเซ็ทตัวนี้จะเป็น GMA900 ข้อมูลบางที่บอกว่าจะแชร์แรมไป 128MB
ถ้าเครื่องใช้ Atom N270 จะใช้ชิพเซ็ท 945GSE และได้การ์ดจอเป็น GMA950 แต่ไม่รู้นะว่าแชร์แรมไปเท่าไร
ถ้าจะเทียบประสิทธิภาพ ... หากเทียบในกลุ่มการ์ดจอที่รองรับ DirectX9 ด้วยกันแล้ว ต่อให้เทียบกับการ์ดจอแยกพวกที่ช้าที่สุดอย่าง GeForce FX5200, Radeon X300 ล่ะก็ GMA900, GMA950 สู้ไม่ได้เล๊ยยย เอิ้กๆ ^^"

5. ข้อนี้ไม่รู้นะ ตอนซื้อนี่กล่องแกะใหม่ๆ เลยไหมล่ะ? มีคู่มือมาด้วยหรือเปล่า ถ้ามีคู่มือ ในนั้นน่าจะบอกว่าต้องได้อะไรมากับเครื่องบ้างนะ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 23:47
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คุณ DoraeMew ข้อมูลลึกเช่นเคย ไม่เหลืออะไรให้ผมตอบแล้ว 55

เรือ่งการเปรียบเทียบซีพียู Atom กับ Celeron นั้น หากเทียบเฉพาะซีพียูจะใกล้เคียงกันมาก แต่ Atom ทำงานทีบัสความเร็ว 533 MHz ส่วน Celeron 900 MHz ตัวนี้ทำงานที่บัสความเร็ว 400 MHz แถมโดน ASUS กดไว้เหลือ 280 MHz ในบางรุ่นอีกเพื่อประหยัดไฟ

ข้อ 5 คงต้องรอให้เจ้าของเครื่องรุ่นเดียวกันมาตอบ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 9/8/2008 0:08

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 76
ผมตอบข้อ5.แล้วกัน

รุ่นเดียวกันมีแผ่นRecovery xp home มาด้วย1แผ่น มีไดร์ฟเวอร์ อยู่ในแผ่นเดียวกัน
ใส่มาในซองกระดาษสีขาว ไม่มีแผ่นอื่นครับ สำหรับรุ่นนี้
ซื้อที่ไหนไปทวงเลยครับ

โพสเมื่อ : 9/8/2008 0:08

28/7/2008 21:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
ขอบคุณครับข้อมูลแน่นมากๆ

เรื่องเครื่อง ผมได้เครื่องโชว์มา เขาลงโปรแกรมแล้วโชว์ในตู้ครับใครมาลองก็ให้ลอง เหลือเครื่องเดียวผมเลยต้องเอา เขาไม่ให้แผ่น เดี๋ยวผมลองไปทวงดู แต่ช่างคอมเขาพูดจาไม่ค่อยสุภาพเท่าไรเลยไม่ค่อยอยากไป ตอนนั้นซื้อเพราะรีบ อยากได้จัด

เรื่องCPU เข้าใจแล้วครับ มิน่าผมเล่นเกมที่มี system requirement minimum 1ghz ได้ เพราะของเรามันแรงกว่านี่เอง

ส่วนการ์ดจอ T_T เสียดายจัง

โพสเมื่อ : 9/8/2008 0:18

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
- -" อุ่ย... ข้อมูลยังไม่แน่นคร้าบ ป๋มยังไม่ได้ให้ลิงก์เลย :P

http://forums.hardwarezone.com.sg/showthread.php?p=31289867

http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?id=29629

http://www.engadget.com/2008/05/21/ms ... rets-of-the-atom-cracked/

โพสเมื่อ : 9/8/2008 0:46

[ค้นหา ขั้นสูง]