เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยครับ แย่แล้ว
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
ของผม EeePC 4G Surf เล่น เพลง mp3 แล้วมันเล่นไม่ทันจบเพลง ก็โดดไปเล่นเพลงอื่นเฉยเลยครับ ไม่รู้เป็นอะไร เพิ่งมาเป็นเนี่ยครับ ไม่ว่าจะเล่นด้วย windows media player หรือ Jet audio ก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ หรือเป็นเพราะ Driver sound card
ผมใช้ MiniXP2 for EeePC 291MB(Ghost ลงแล้วใช้พื้นที่ประมาณ 850MB) ตัวนี้น่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

โพสเมื่อ : 15/8/2008 20:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยครับ แย่แล้ว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เป็นทุกเพลงหรือเปล่าครับ หากเป็นบางเพลง ลอง copy เพลงนั้นมาใหม่ จากประสบการณ์ เลยเจอเพลงกระโดดเหมือนกัน ซึ่งเป็นเพราะไฟล์มันเสียครับ

โพสเมื่อ : 15/8/2008 22:45

กลุ่ม:
สมาชิก
มันเป็นเกือบทุกเพลงครับ บางทีก็เด้งจากท้ายเพลงมาต้นเพลง แล้วก็ไปต่อด้วยเพลงอื่น แต่แปลกมากครับ เพราะถ้าไฟล์เสียจริง ทำไมไฟล์เดียวกันเล่นบนมือถือแล้วปกติครับ เดี๋ยวผมลองหาสาเหตุไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ

โพสเมื่อ : 15/8/2008 23:59
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เล่นจาก sd card หรือเปล่าครับ ลองเอา sd card แผ่นนี้ไปแผ่นกับเครื่องอื่นเพื่อทดสอบดูก่อนว่าไฟล์สมบูรณ์ดีหรือไม่ จะได้ตัดประเด็นของไฟล์เสียไปได้ก่อน

โพสเมื่อ : 16/8/2008 0:09

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
เล่นจาก sd card หรือเปล่าครับ ลองเอา sd card แผ่นนี้ไปแผ่นกับเครื่องอื่นเพื่อทดสอบดูก่อนว่าไฟล์สมบูรณ์ดีหรือไม่ จะได้ตัดประเด็นของไฟล์เสียไปได้ก่อน

ใช่แล้วครับ การวิเคราะห์ของพี่สุดยอดมากครับ ตรงเผ็งเลยครับ ไฟล์เพลงที่เอาลงไว้ที่ sd card อันนี้เสียหมดเลยครับ เล่นเพลงแล้วกระตุก แม้กระทั่งจะ copy จาก sd card อันนี้ไปไว้ที่ไดร์ฟอื่นแล้วก็ตาม ก็กระตุกเหมือนกันครับ มันเหมือนกับว่า ถ้า copy ลงที่ sd อันนี้ก่อนเนี่ย ไฟล์เสียทันทีเลย ผมก็เลยต้องเอามาลงใหม่ ใส่ใน drive C เหมือนเดิม ตอนนี้เหลือไม่ถึงุ 1 GB แล้วครับ ถ้ามันเป็นแบบนี้จะส่งผลถึงไฟล์นามสกุลอื่นหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับเนี่ย ไม่กล้าเสียงแล้วด้วยครับ และถ้า drive C มันมีเนื้อที่เหลือน้อยมาก ๆ จะเป็นอะไรบ้างครับ รู้แต่ว่า ถ้าเป็นบนมือถือ symbian จะเปิดไม่ติดเลย ถ้าเมมเครื่องเหลือน้อยมากๆ
อาการแบบนี้มันเคลมได้มั้ยครับ sd card น่ะครับ
ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยผมหาสาเหตุจนเจอ ขอบคุณจริง ๆ ครับ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 1:52

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
เบื้องต้นลอง Format SD Card ดูก่อนครับว่าหายมั๊ย เดี๋ยวจะเสียเวลาเสียค่าเดินทางไปเคลมครับ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 8:46
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

กลุ่ม:
สมาชิก
จริง ๆ ร้านที่ซื้อมาก็ไม่ไกลมากหรอกครับ แต่ว่าคงไม่ต้องเคลมแล้วล่ะครับ เพราะว่า หลังจากที่ผมแน่ใจว่าเป็นเพราะ SD แน่ ๆ ก็เลยลอง ฟอร์แมตดูครับ แต่ปรากฏว่าตอนแรกเครื่องไม่ยอมให้ฟอแมต มันบอกว่ามี sd ถูกใช้โดย Aplication บางอย่าง ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่องใหม่ คราวนี้ยอมให้ฟอแมตแล้วครับ แต่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ เพลงกระตุกเหมือนเดิม ผมเริ่มรู้สึกแปลกใจตั้งแต่เครื่องฟ้องว่าการ์ดถูกใช้โดยอะไรบางอย่าง หลังจากฟอแมตรอบที่สอง ก็เลยดูที่ ขนาดของไดร์ฟ มันเป็น sd card 2GB โดยปกติมันก็จะมองเห็นประมาณ 1.9 GB ครับ แต่การ์ดผมมันพื้นที่หายไปเกือบ 300 MB ทั้ง ๆ ที่ไม่มีอะไรอยู่ในการ์ดเลยครับ ผมก็เลยไปเปิดให้มันโชว์ไฟล์ทุกอย่างที่ซ่อนอยู่ ปรากฏว่ามีโฟลเดอร์ลึกลับ ข้างในมีไฟล์อะไรก็ไม่รู้ครับ นามสกุลไม่คุ้น จำชื่อไฟล์ไม่ได้แล้วครับ มันมีขนาดไฟล์เท่ากันหมดคือ 4kB มีกี่ไฟล์ก็ไม่รู้ครับ แต่ขนาดรวมเกือบ 300 MB เลยครับ เข้ามาได้ไงก็ไม่รู้ครับ มันซ่อนตัวเองอยู่ แล้วก็เป็น Read only ด้วยครับ หลังจากที่แก้ค่าพวกนี้แล้ว ก็สั่งฟอแมตอีกรอบนึงครับ คราวนี้ได้เนื้อที่คืนมาเต็ม ๆ 1.9GB แล้วครับ และการ์ดผมก็กลับมาเป็นปกติ เอาเพลงเข้าไปใส่ใหม่ เล่นได้ปกติไม่กระตุกแล้วครับ งงจริง ๆ
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ นะครับ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 20:22

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ฮืม... มันมาในความมืด....

น่ากลัวจิงๆ

โพสเมื่อ : 17/8/2008 9:09

31/7/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
ใช้SD Card ที่ดีๆหน่อยนะ น่าจะแก้ปัญหาให้ได้นะ
อย่างเช่น ADATA คุณภาพใช่ได้นะครับ ลองดูสิ

โพสเมื่อ : 31/8/2008 18:42

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
เพิ่งรู้ว่า ยี่ห้อ ADATA ดี ไว้จะลองหาซื้อมาบ้าง หาได้จากทีไหนบ้างครับ

โพสเมื่อ : 31/8/2008 22:20

[ค้นหา ขั้นสูง]