เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บานพับมีปัญหากับอินเตอร์เน็ต
มือใหม่
18/8/2008 15:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ผมเพิ่งถอย ASUS E900 มาครับ
เจอปัญหา เล่น Net ไม้ได้
คือบางทีมันก็เล่นได้ลื่นๆ บางทีก็อืด บางทีก็นิ่งไปเลย
ทั้งๆที่สัญญาณควมแรงของ Router ก็ดีมาก
ตอนแรกคิดว่าเกิดจากการ Set Software/Hardware ผิด
แต่ตรวจดูแล้ว ก็ไม่เจออะไรผิด
พอเล่นเน็ตไม่ได้ ผมต้องไปหยิบเครื่อง Notebook มาใช้
มันก็ใช้ได้ เลยมั่นใจว่า ปัญหาไม่ได้เกิดจาก ADSL ที่เราใช้แน่นอน
เวลามีปัญหา ผมเลยยกเครื่องไปวางข้างๆ Router เลย
มันวิ่งลื่นปรืดเลยครับ อะไรของมัน?
ตอนนี้เริมท้อกับมันแล้ว เลยเล่นไปแบบได้บ้างไม่ได้บ้าง
จนวันนี้ Net ไม่เดินอีกแล้วครับ ผมบังเอิญ ขยับจอขึ้นๆลงๆ
มันใช้ได้ครับ ก็เล่นไปสักพัก พอมันเดี้ยงอีกก็ขยับจอเอา มันก็ใช้ได้
ผมเลยว่าจะเอาเข้าศูนย์แล้วบอกอาการ
แต่กลัวเค้าไม่เชื่อ เพราะผมเองก็งง ว่ามันจะเกี่ยวกันยังไง
เลยอยากถามท่านสมาชิกดูว่า มันเป็นปัญหาจากการประกอบเครื่องได้หรือครับ

ขอบคุณทุกท่านมากที่ช่วยอ่านซะยาวเลย

โพสเมื่อ : 23/8/2008 14:36
Transfer the post to other applications Transfer

Re: บานพับมีปัญหากับอินเตอร์เน็ต
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สายอากาศของ wifi มันเดินจากใต้คีย์บอร์ดขึ้นไปแถวๆ หน้าจอ สายอากาศอาจอยู่ในตำแหน่งไม่ดี โดนบานพับหนีบอยู่ เอาเข้าศูนย์ให้เขาตรวจให้ดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 20:34

Re: บานพับมีปัญหากับอินเตอร์เน็ต
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ไปโหลดโปรแกรม Net Stumbler มาจับสัญญาณครับ
มันจะพลอตกราฟ เป็นกราฟเส้นต่อเนื่อง ช่วยให้เราเตรียมข้อมูลไปบอก
ศูนย์บริการได้ง่ายขึ้นครับ เปิดโปรแกรมทิ้งไว้ พอสัญญาณอ่อน กราฟจะตกคาตา
พอขยับจอ กราฟก็จะสูงขึ้นคาตาครับ
ในกราฟจะมีเวลากำกับชัดเจน

โปรแกรมนี้ช่วยรวบรวมข้อมูล ให้เป็นหลักฐานประกอบการส่งซ่อม/ส่งเคลมนะครับ
ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา

โพสเมื่อ : 23/8/2008 21:34

[ค้นหา ขั้นสูง]