เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OISHII - อร่อย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้ เรามาคั่นรายการกันดีกว่า เดี๋ยวบทเรียนจะซีเรียสเกินไป ไม่ตรงคอนเซ็ปต์คุณครูเอมค่ะ เรามาเรียนคำที่เอาไปใช้กันได้บ่อยๆดีมะ ก็เห็นแต่มีคนชอบพูดไทยคำอังกฤษคำนี่นา คราวนี้แล่ะ... ป้าเอมจะมาเผยแพร่ลัทธิที่ตั้งเองว่า "ดัดจริตสามภาษา" คือ มิกซ์เวอร์ชั่น ไทยคำ อังกฤษคำ ญี่ปุ่นคำ เอาแบบให้คนฟังงงว่า คนนี้เป็นลูกครึ่งชาติไหนกันน้อออ (ป้าเอมเป็นลูกครึ่งสวยครึ่งงามค่ะ ฮิฮิ) แต่ที่สำคัญ จะเข้าลัทธิได้ต้องหัดแทรกคำที่เรียนมาเข้าไปในประโยคแทนคำไทยให้บ่อยๆนะคะ 555

เริ่มกันเลยดีกว่า จำลองสถานการณ์...
ในร้านอาหารสุดหรูแห่งหนึ่ง ขณะที่น้องฉันทนากำลังเลือกดูเมนูอยู่นั้นก็อุทานว่า

น้องฉันทนา: อุ๊-โซ่---(จำกันได้มั้ยเอ่ย) ร้านนี้มีเมนูที่ฉันทนาอยากกินอยู่พอดีเลย

พี่สายัณห์: เมนูอะไรเหรอจ๊ะ คนสวย

น้องฉันทนา: เนี่ยค่ะ(พลางชี้เมนู) "ฟองดูปลาร้า" ไงคะ ฉันทนาเคยกินที่ LA(ร้อยเอ็ด)บ่อยๆ

พี่สายัณห์: รสชาติมันเป็นอันหยังก่อ น้องเอ๋ย

น้องฉันทนา: "โอ-อิ-ชี่" มากเลยค่ะ พี่ขา สั่งโลดเด้อค่ะ

ค่ะ วันนี้ป้าเอมภูมิใจเสนอคำว่า "โอ-อิ-ชี่" นั่นเอง

ตัวคันจิค่ะ-->

O-I-SHI-I

ออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอ-อิ-ชี่

เก่งมากค่ะ

"โอ-อิ-ชี่ ก็แปลเป็นไทยได้ว่า "อร่อย" ค่ะ ง่ายจริงๆ
แหม หลายคนคงจะท้วงติงว่า ทำไมไม่อ่านว่า "โอ-อิ-ชิ" เหมือนร้านอาหารบุฟเฟ่ญี่ปุ่นชื่อดังกันนะ แน่นอน ทุกคนคงคุ้นเคยอยู่กับชื่อร้านอาหารและผลิตภัณฑ์ชาเขียว (ที่ประดังกินจนท้องบวมหวังจะได้เงินล้านกันไง) แต่ป้าเอมก็ขอชี้แจงกันตรงนี้เลยนะคะว่า ภาษาญี่ปุ่นที่ถูกต้องของคำนี้ จะต้องออกเสียงว่า "โอ-อิ-ชี่" (*คำท้ายลากเสียงยาว เพราะมาจาก ชิ+อิ = ชี่ ค่ะ)
ป้าเอมเดาเอาว่า ที่เค้าเรียกกันว่า "โอ-อิ-ชิ" เนี่ย ก็เพื่อให้เรียกง่ายๆไง แล้วก็ฟังดู ชิๆ อิๆ เป็นญี่ปุ๊นญี่ปุ่นดีนะ แต่ถ้าเราจะพูดว่า "อร่อย" ให้คนญี่ปุ่นฟัง ก็ควรจะพูดว่า..ว่าไงนะคะ...ถูกต้องค่ะ "โอ-อิ-ชี่"

ซ้อมกันอีกรอบค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอ-อิ-ชี่

แจ๋วมากค่ะ

คำนี้นะคะ ถ้าเป็นผู้ชายญี่ปุ่นพูดเนี่ย ในกรณีที่พูดสุภาพมากๆก็จะใช้ "โอ-อิ-ชี่" นี่แล่ะ แต่ถ้าพูดธรรมดากับคนรู้จักหรือเพื่อนๆนะ เค้าจะใช้คำอื่นล่ะ คนละคำไปเลย คำที่ว่าก็คือ "อุ-ไม" ค่ะ (ป้าเอมแอบแถมคำอีกแล้ว 555)

(U-MAI)

ก็แปลว่า "อร่อย" เหมือนกันเป๊ะเลยแล่ะ ป้าเอมว่าฟังดูมันก็ได้อารมณ์ดีนะ พอใช้คำว่า "อุ-ไม"เนี่ย ไม่รู้ทำไมมันเหมือนแสดงความรู้สึกได้มากกว่าน่ะ อาจจะเป็นเพราะผู้ชายญี่ปุ่นเค้าพูดใส่อารมณ์ด้วยมั้ง
ส่วนสาวๆ ก็กรุณาอย่าใช้ เพราะไม่นิยม จะใช้ก็ไม่ว่า แต่อย่าใช้ดีกว่า (เข้าใจป่าวเนี่ย) สาวๆ ก็ใส่อารมณ์ได้เวลาพูดว่า "โอ-อิ-ชี่"นะ เทคนิคคือ ลากเสียง "ชี่"ให้ยาวกว่าปกติอีกซัก 2-3 วิ พร้อมทำหน้าแอ๊บแบ๊วด้วย จะน่ารักน่าหยิกมากเลยค่ะ ฮี่ฮี่ (อ้อ คำว่า "อุ-ไม" แปลได้อีกอย่างว่า "เก่ง" ก็ได้ด้วยค่ะ)

อ้อ นึกออกพอดี ใครอยากฟังคำศัพท์วันนี้ ก็ลองเปิดไปดูรายการพวก "ทีวีแชมเปี้ยน" ตอนแข่งทำอาหารหรือขนม ไม่ก็รายการ "Dotch ศึกตะหลิวผู้พิชิต" ที่เค้ามีเมนูมาล่อใจสองฝั่ง แล้วให้เลือกน่ะ ที่ช่องทรูเอ๊กไซท์ แล้วเปิดเสียงให้เป็นภาษาญี่ปุ่นนะ จะได้ยินกันเพียบเลย "โอ-อิ-ชี่" กับ "อุ-ไม" ค่ะ

สำหรับวันนี้ บ๊ายบายค่ะ
หนีไปหาอาหารญี่ปุ่นอร่อยๆกินดีกว่า...รับรองว่า "โอ-อิ-ชี่"

โพสเมื่อ : 5/6/2007 7:32

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:31:07
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:49:09

Re: OISHII
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองว่า oishi บ้านเราแปลว่า อร่อย คำว่าต้องหัดให้ขึ้นใจ เผื่อได้โอกาสไปญี่ปุ่น จะได้อุทานดังๆ "โออิชี่"

โพสเมื่อ : 5/6/2007 8:52

Re: OISHII
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
วันก่อน Genki (Shushi) วันนี้ Oishii พรุ่งนี้่ ร้านไหนดี ๕๕๕๕

โพสเมื่อ : 5/6/2007 8:56

[ค้นหา ขั้นสูง]