เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอนการ convert ntfs เปลี่ยน fat32
มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
วันนี้เพิ่มไปถอยมาสดๆร้อนๆ ให้เขาลง winxp ให้
แต่ดันลืมให้ทำเป็น fat32 ใครมีวิธีทำบ้างครับ

แบบไม่ต้อง format และลง window ใหม่นะครับ

โพสเมื่อ : 29/8/2008 20:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอนการ convert ntfs เปลี่ยน fat32
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
เท่าที่ทราบทำไม่ได้ครับ

แต่ถ้า Fat32 แปลงเป็น NTFS โดยไม่ต้อง Format ทำได้ครับ

โพสเมื่อ : 29/8/2008 20:56
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอนการ convert ntfs เปลี่ยน fat32
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ใช้โปรแกรม partitionmagic ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าทำได้กับ drive c: ด้วยหรือเปล่าเพราะเป็น drive ระบบเลย ยังไม่เคยลอง

โพสเมื่อ : 29/8/2008 21:45

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ใช้โปรแกรม partitionmagic ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าทำได้กับ drive c: ด้วยหรือเปล่าเพราะเป็น drive ระบบเลย ยังไม่เคยลอง

ผมลองใช้แบบ portable แล้วลงแปลงไม่ได้

เดี๊ยวจะลองแบบเต็มๆดูอีกที

จะถามเพิ่มว่าจำเป็นไหมที่ต้องทำเป็น fat32

โพสเมื่อ : 29/8/2008 22:45

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
รอคำตอบด้วยคนครับ
ของผมเค้าก็ลง NTFS ให้ แต่ผมได้ปิด pagefile กับ Index ออกหมดแล้ว
ความเร็วก็ดีขึ้นมาก

แต่ทีนี้ระหว่างการเปิดโปรแกรม/หรือทำอะไรสักอย่างที่มีการอ่าน/เขียนกับ SSD
มันจะค้าง(ใช้คำว่า lag น่าจะตรงตัวกว่า) อันนี้นี่เกี่ยวกับ NTFS หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าทำ EWF จะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ดีขึ้นไหมครับ

อีกข้อนะครับ เวลาลงโปรแกรมพวก portable บน external HDD ทำไมเวลาเปิดมันถึงต้องอ่านข้อมูลจาก SSD อีกล่ะ?

โพสเมื่อ : 29/8/2008 23:04

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ถ้าถามว่าจำเป็นไหม ผมตอบไม่ได้แน่นอนครับ

ถ้าคุณใช้ ntfs แล้วไม่ช้า ไม่หน่วง ทำงานถูกใจก็ไม่จำเป็นต้องทำ
ให้มาเป็น FAT32 เลยครับ

ส่วนที่คุณ chongkho เขียนไว้ว่า
"แต่ทีนี้ระหว่างการเปิดโปรแกรม/หรือทำอะไรสักอย่างที่มี
การอ่าน/เขียนกับ SSD มันจะค้าง(ใช้คำว่า lag น่าจะตรงตัวกว่า)
อันนี้นี่เกี่ยวกับ NTFS หรือเปล่าครับ"

ตอบเลยครับว่า FAT32 ก็ยังเป็นครับ
มันเป็นเพราะการทำงานของ SSD ช้าครับ ถ้าใช้ Harddisk ก็จะไม่เป็น
อาการแบบนี้ครับ

แต่ที่ผมลงไว้ก็จะมีแค่ MS office เท่านั้น
พวกโปรแกรมหนัก ๆ อย่าง photo shop ผมไม่ได้ลงไว้

----------
"อีกข้อนะครับ เวลาลงโปรแกรมพวก portable บน external HDD ทำไมเวลาเปิดมันถึงต้องอ่านข้อมูลจาก SSD อีกล่ะ?"

ตอบ คือ มันจะเขียน แคชไฟล์บน SSD ด้วยครับ โปรแกรมพวกนี้
บางโปรแกรมก็เขียน บางโปรแกรมก็ไม่เขียนครับ

สามารถเข้าไปดูได้ในโฟลเดอร์ Documents and Settings
ที่อยู่ในไดร์ฟ C

และใน Documents and Settings จะมีโฟลเดอร์ชื่อ
Default User
คือ ถ้าคุณเปิดให้ window โชว์ไฟล์ และโฟลเดอร์ที่ซ่อนไว้ก็จะเจอครับ

และในโฟลเดอร์ Default User นี้ ข้างในจะมีโฟลเดอร์ชื่อ
Local Settings
เข้าไปอีกจะเจอโฟลเดอร์ชื่อ Temp
นี่ละครับ พวกไฟล์ portable บางโปรแกรม จะไปสร้าง swap ไฟล์
ไว้ที่ในห้องนี้ครับ

โพสเมื่อ : 30/8/2008 0:50

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ยังไม่ได้ลองกับ FAT นะครับ
ถ้าไม่นับปัญหาตอนไฟเขียว SSD ขึ้นแล้วเกิดอาการ Lag
ก็นับว่าลื่นปื้ดเลยทีเดียว (แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็น FAT32 อาการ Lagจะสั้นกว่านี้หรือเปล่า)

ป.ล. อดใช้Yahoo widget เลย กว่าจะเปิดขึ้นได้รอนานมาก

โพสเมื่อ : 30/8/2008 1:05

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
คืออยากเล่าอ่ะครับ...เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมซื้อน้องวรรณมา ที่ลำปาง ไม่ขอบอกว่าร้านไหนนะ อุส่าห์บอกว่าไม่ต้องลง windows จะเอามาทำเอง และผมก็อยากลอง linux ด้วย แต่มันก็ดันลง แล้วก็ไม่รู้อ่ะไรมาก งูๆปลาๆ ใช้ของ truefast ช่องใส่ sd ไม่ทำงาน format แบบ ntfs ลงแล้ว ไม่มีการปรับแต่ง ช้าโคตรๆ แล้วก็ไม่แก้ให้ ผมก็เลยต้องมาปรับแต่งเอง

และแล้วก็มาถึงการที่จะแก้ ntfs เป็น fat32 (ทำไงดีละเนี่ย)
ผมก็เลยต่อ EXT HDD แล้วลงโปรแกรม partition magic แต่บังคับให้ install ลงที่ตัวของ EXT HDD (ไดรฟ์อื่น เช่น d:)
และแล้วก็กลายเป็นว่า สามารถเปลี่ยนเป็น fat32 ได้ครับ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 21:52

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ใช้โปรแกรม Acronis Disk Director ที่อยู่ในแผ่น Hiren นั้นแหล่ะครับ
คลิกขวาที่ partition ที่ต้องการ แล้ว convert type ได้เลย

โพสเมื่อ : 3/9/2008 13:23

[ค้นหา ขั้นสูง]