เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ทำไมถึงแนะนำให้ SSD เป็น FAT32 แทนที่จะเป็น NTFS ครับ
มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
สงสัยว่าทำให้เร็วขึ้นเฉพาะตอน setup window

หรือทำให้การใช้งานปกติเร็วขึ้นด้วย

โพสเมื่อ : 30/8/2008 0:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไมถึงแนะนำให้ SSD เป็น FAT32 แทนที่จะเป็น NTFS ครับ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ถ้าตอน set up เวลาลง
จะเลือก Fat หรือ ntfs
ก็ลงพอ ๆ กัน

แต่พอถึงเวลาใช้งาน
FAT 32 ลื่นกว่าครับ
ส่วน NTFS จะช้ากว่าครับ แม้จะปรับค่าตามที่กูรู พี่ kiat แนะนำแล้วก็ตาม

ก็ยังรู้สึกได้เลยว่าช้ากว่า FAT32

น่าจะเป็นเพราะ SSD นี่ละครับ ตัวปัญหา
ถ้าเราใช้รุ่น Harddisk นี่ไม่ต้องห่วงเลย แนะนำให้ลง NTFS เสียด้วยซ้ำ

จึงขอแนะนำว่า
Acer Aspire One A110 8GB SSD
ควรลง Window แบบ FAT32 ครับ

แต่ถ้าใครอยากจะลง ntfs ก็ตามใจนะครับ ไม่ได้บงการอะไร
แค่แนะนำเฉยๆ ครับ

เพราะผมลง ntfs มาแล้ว และก็ลองปรับตามที่พี่ kiat แนะนำไว้คือ

"สำหรับคนที่ใช้เป็น NTFS ลองคลิกขวาที่ชื่อไดร์ฟ (C:) ใน My Computer เลือก Property > General แล้วเอาที่ิติ๊กไว้ออกตรง Allow indexing service .... ครับ น่าจะทำให้เครื่องเร็วขึ้นได้ "

ก็ไม่ลื่นเท่าตอนที่ผมลงแบบ FAT32
ผมจึงต้องกลับมาลง FAT32 ใหม่อีกครั้ง

ผมใช้ Acer aspire one มา ยี่สิบหกวันแล้ว
ผมได้ลงวินโดว์ไปถึง ห้าครั้งแล้วครับ เพื่อเทสการใช้งาน
ผมสรุปว่ามันเหมาะสมกับ FAT 32 มาก ๆ สำหรับรุ่น SSD 8GB

เท่าที่ได้สอบถามกับบรรดาคนมีความรู้ทางคอมฯ
บอกผมว่า NTFS ใช้เสปคการทำงานมากกว่า FAT32
และฟอร์แมท NTFS นี้เป็น ฟอร์แมทของวินโดว์ใหม่ๆ หรือวินโดว์ปัจจุบัน
ที่ใช้ๆ กันทั่วไป พวกวินโดว์ 2000 , window nt

ส่วน FAT32 เป็น ฟอร์แมท ที่ใช้มาตั้งแต่
window 98, window me เป็นต้น
ซึ่งจะกินสเปคการทำงานน้อยกว่าครับ เลยมีส่วนให้การใช้งาน
บน aspire one นั้น ลื่นกว่าแบบ ntfs ครับ

โพสเมื่อ : 30/8/2008 0:29
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]