เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(eeePC901ครับ) ผมลงCivilzation3และ4แล้ว แต่ไม่สามารถเล่นได้เลยครับ เป็นยังไงมาดูกัน
มือใหม่
26/9/2008 21:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
วันนี้ขออนุญาตตั้งกระทู้เกมเป็นกระทู้แรกของผมเลยนะครับ
ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

คือว่า ผมได้901นี่มาสักประมาณ 1 เดือนแล้วครับ เอามาทำงาน PP word โอเคไม่มีปัญหา ด้วยความเล็กและเบา บวกกับความอึดของแบตมัน ผมมีความสุขมากครับ

ทีนี้ ผมได้มีโอกาสไปอ่านเวปบอร์ดบอร์ดหนึ่ง คือ http://forum.eeeuser.com/
ซึ่งผมก็ได้ลองอ่านดูในหลายๆเรื่องที่น่าสนใจ เช่นเรื่องที่ว่าจะใช้ระบบปฏิบัติการอะไรดี nliteกับไม่nliteแล้วจะเป็นยังไง เล่นเกมอะไรได้บ้าง

มาถึงตรงจุดนี้ผมมาสะดุดกับรายชื่อเกมที่สามารถเล่นได้ในเครื่องครับ เพราะว่ามันมีCivilization3และ4รวมอยู่ด้วย ซึ่งเจ้าสองตัวเนี่ย ผมลงแล้วเล่นไม่ได้ครับ โดยทั้งสองตัวนี้ผมใช้วิธีโหลดImage+no-cd crack แล้วเอามาแตกแล้วอินสตอลในเจ้า901
ในขั้นอินสตอลนี้ไม่มีปัญหาใดๆครับ
แต่เมื่อลองเข้าตัวเกมดู ปรากฏผลเป็นอย่างนี้ครับ

Civilization3

เข้าเกมได้ครับ ดูหนังเริ่มเกมได้ พอมาถึงMenu กดStart game เลือกแผนที่ได้ครับ แต่พอถึงตัวละครก็จะถึงเอเร่อร์มาซะดื้อ อันต้องปิดเกมไป ส่วนถ้ากดQuick Start เมื่อจะใช้Settler ตั้งเมือง ก็ขึ้นเอเร่อร์และต้องออกจากเกมอีก สรุปว่าอินสตอลได้ เข้าได้ แต่เล่นไม่ได้

Civilization4

เข้าเกมไม่ได้เลยครับ หลังจากที่ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอคอนเกมแล้ว เหมือนเครื่องมันพยายามที่จะเข้าเกม(เช่นจอวูบเป็นสีดำ เปลี่ยนขนาด) แล้วก็กลับมาเป็นดังเดิม(เดสทอป ฮือๆๆ เข้าไม่ได้)

ซึ่งผมจะขอบอกว่า
1.วิธีการลงเกมนี้ เหมือนกับที่ผมลงในPCตั้งโต๊ะที่บ้านทุกประการครับ Civilization3พอเข้าเกมแล้วจอดับไปเลย แล้วไม่กลับมาอีก ต้องกดปิดเครื่องไปเลย ส่วนCivilization4 เล่นได้สบายบรื๋อครับ
2.ในhttp://forum.eeeuser.com/ ก็อาจเรียกได้ว่า แทบทุกคนที่โพสถึงCivilization ไม่ได้มีปัญหาอะไรอย่างที่ผมประสพเลย แถมยังเล่นได้ลื่นไหลตัวแตกกันอีกด้วย นั่นทำให้คนไทยอย่างผมน้อยอดน้อยใจเหลือเกิน หรือ901เราจะโดยยาเบื่อ? เอ...ไม่น่า

ผมไม่ทราบครับว่าผมจะต้องทำยังไง เพราะคิดว่าถ้าสามารถเล่นCivilization4(จริงๆ3ด้วยก็ดี แต่จากการลงในPCแล้วดันเล่นไม่ได้ มันทำให้ผมท้อใจนัก ภาค3นี่สนุกกว่า4นะ ผมว่า) ได้ จะเป็นสวรรค์มากครับ เป็นเกมคอมเกมเดียวที่ผมเคยเล่นตั้งแต่เกิด(ดูเหมือนเวอร์แต่จริง หมายถึงเกมฟอร์มใหญ่ๆน่ะครับ พวกPinball Solitaireนี่ย่อยเคยเล่น) แม้ว่าผมจะไม่ทราบสาเหตุ แต่ขอสันนิษฐานไว้เป็นแนวทางนะครับ

1.ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางคอม เรียกได้ว่าเป็นวัยรุ่นคนนึงที่เปิดคอม ต่อเน็ต เข้าเวปบอร์ด เล่นเกม จบ ไม่สามารถแก้ปัญหาอะไรได้ ขณะนี้ผมใช้XP pro SP2 nlitedแบบตัดแต่ไดรฟ์เวอร์ ซึ่งก็ลุ่มๆดอนๆ เพราะตอนผมได้เครื่อง ผมได้มากับXandros แรกเลยผมจัดการลงวินโดว์XP SP2แบบเต็ม ซึ่งก็ไม่ได้มีปัญหาเชิงเทคนิกอะไรเลย ใช้มาเรื่อยๆก็พบว่า ที่มันเหลือน้อยจริง(100เมก บนไดรฟ์ซี) เมื่อที่เหลือน้อยผมก็ไปใช้nlite ตัดตามที่พวกเวปเค้าแนะนำ แต่พอมาอินสตอลจริงๆแล้วเนี่ย มันblue screen ไปลองหาข้อมูลต่อดูพบว่ามีคนบ่นเยอะเหมือนกันครับ เหมือนกับว่าไปเฉือนจุดสำคัญๆไป ทำให้รบกวนต่อตัวระบบ

ทีนีเซ็งเลยครับ จะเรามาไล่ว่าอะไรที่มีผลทำให้ระบบผิดพลาดนี่ย่อมเป็นไปไม่ได้ อย่างที่บอกว่าผมไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย สุดท้ายและล่าสุด ใช้วิธีตัดไดรฟ์เวอร์ และภาษาที่ไม่ได้ใช้ออก หลังจากลงเสร็จและลงโปรแกรมที่ต้องใช้(ส่วนวินโดว์ก็ยังลงในCครับ โปรแกรมบางโปรแกรม อันไหนที่มีfile pathมาให้เลือกก็จับไปDหมด) เหลือที่ประมาณ900-1000เมกครับ(นี่ยังไม่ไดลงสแกนไวรัสเลยนะครับ) มาถึงจุดนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเวอร์ชั่นที่ผ่านการเอนไลท์มาแล้วนี่มันเล่นเกมไม่ได้อยู่แล้วรึเปล่า คล้ายกับมันไม่พร้อม อันนี้ไม่ทราบครับ

2.ไดรฟ์เวอร์ต่างๆผมโหลดจากเวปของAsusเลยครับ หลังจากที่เกมเล่นไม่ได้ ก็มีความคิดขึ้นว่า หรือจะมีไดรฟ์เวอร์สำหรับเล่นเกมโดยเฉพาะ แต่ก็คิดว่าข้อนี้ตกไป ไดรฟ์เวอร์มันก็น่าจะทำมาให้ดีที่สุดสิ ไม่ใช่ว่าเล่นเกมต้องอัน ทำงานต้องอันนี้ หรือยังไงครับ? ถ้าอยู่ในเวปของAsus ก็น่าจะเป็นอันที่ใหม่ที่สุดรึเปล่า??? อ้อ แต่มีไดรฟ์เวอร์ตัวนึงครับที่ผมไม่ได้ลง มันชื่อว่า1301.ROM คือไฟล์มันแปลกๆแล้วผมจนปัญญาว่าจะลงได้ยังไง ข้อนี้มีผลมั้ยครับ?

3.ผมลงเกมที่ไดรฟ์Dครับ (16กิ๊กนั่นล่ะ)

4.ไดรฟ์ซีที่มีที่เพียง900เมกจะมีผลต่อการเข้าเกมมั้ยครับ? ผมเล่นแบบไม่ต้องใช้ซีดี เพราะลงแคร็กไปแล้ว

อันนี้คือแนวทางการแก้ปัญหาของผมนะครับ(แต่ตอนนี้ต้องขอคำปรึกษาท่านๆก่อนครับ เพราะทำไปก็ไร้ความหมาย เหมือนไม่รู้ปัญหาแล้วสัดแต่ทำไป เดี๋ยวก็วนมาเจอปัญหาเดิมๆ)

1.ลงวินโดว์ใหม่แบบเต็ม
2.ลงวินโดว์ใหม่แบบตัด แต่ตัดอย่างโปร(ข้อนี้ก็คงต้องขอคำชี้แนะแล้วล่ะครับ ติ๊กผิดไปแล้วจอฟ้าที่เสียอารมณ์เลยครับ ลงใหม่ทีไม่ได้แป๊บๆได้นะ)
3.ไปลงOSX แล้วไปโหลดCivilization4 for MACมา แต่ข้อนี้ยากครับ เพราะผมไม่เคยเล่นสินค้าแอปเปิ้ลเลย ยกเว้นชัฟเฟิลเจน2 แป๊บๆแล้วก็ขายไป
4.GIVE UP ยอมแพ้ อย่าไปเชื่อฝรั่งมาก 901เล่นcivไม่ได้หร๊อก

สุดท้ายก็ต้องขอคำชี้แนะจากท่านทั้งหลายครับ ขอขอบคุณมากครับ

อ้อ ป.ล. เรื่องdirectX นี่ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะdxdiagแล้ว ก็ขึ้น9.0cครับ ซึ่งมันก็compatible นา...

โพสเมื่อ : 26/9/2008 22:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: (eeePC901ครับ) ผมลงCivilzation3และ4แล้ว แต่ไม่สามารถเล่นได้เลยครับ เป็นยังไงมาดูกัน
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
Update Driver VGA ยังครับ

เกมส์นี้ผมไม่ได้เล่นนะครับ เพราะแนว Turn-Base ไม่ถนัดเท่าไร อาจตอบไม่ชัดเจน ขออภัยด้วยนะฮะ

โพสเมื่อ : 27/9/2008 5:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: (eeePC901ครับ) ผมลงCivilzation3และ4แล้ว แต่ไม่สามารถเล่นได้เลยครับ เป็นยังไงมาดูกัน
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
หมายถึงตัวนี้รึเปล่าครับ?

VGA_XP_080619

ก็อัพไปเรียบร้อยแล้วนะครับผม

โพสเมื่อ : 27/9/2008 8:00

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
เกมนี้ผมชอบเล่นเหมือนกันคับ เป็นอะไรที่ใ่ช่เลย
ลงวินโด้เต็มดีกว่าคับ เพราะไม่รู้ว่าเราตัดโดนอะไรไปบ้าง
ไปที่eeeuser.com หา LT Driver คับ มันจะแชร์แรมให้ GPU เป็น 256mb ผมก้อเคยมีปัญหาแบบนี้เหมือนกันคับ

โพสเมื่อ : 27/9/2008 9:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ต้องขอขอบคุณทุกท่านครับ
กำลังลงวินโดว์แบบเต็มอีกครั้งครับ
ลองทำแล้วผลเป็นอย่างไร จะมาบอกครับ

ป.ล.เมื่อวานลงLittle Fighter 2 ก็เข้าเกมไม่ได้แฮะ มันบอกว่าให้ไปปรับ configuration ผมล่ะงงเลย

โพสเมื่อ : 28/9/2008 11:54

[ค้นหา ขั้นสูง]