เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ไม้เขี่ยหมาเน่า ดีมากๆ อ่านให้ได้นะ
มือวาง
15/5/2007 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 927
ฉันได้ฟังปริศนาธรรมเรื่องนี้จากคุณ แม่...
ซึ่งพระอาจารย์ประสงค์ ปริปุ ณฺโณ
จากวัดป่าชิคาโกท่านกรุณาเทศน์ เล่าให้ฟัง
พระ อาจารย์เริ่มเรื่องด้วยคำถามว่า
ถ้า มี หมาเน่าลอยน้ำมาติดที่หน้าบ้านของเรา เราจะทำยังไง
ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกัน ว่า
ให้เอาไม้เขี่ยมันออก ไป
พระอาจารย์ก็ถามต่อว่า
เขี่ยเสร็จแล้ว หมาเน่าลอยไปแล้ว ไม้ นั้นเราทำยังไง
ทุก คน ก็ตอบเป็นเสียงเดียวกันอีกว่า
ก็ ต้องโยนทิ้งไป
คราว นี้พระอาจารย์ก็บอกว่า นั่นแหละ...
มีคน บางพวก ไม่ยอมทิ้งไม้เขี่ยหมาเน่านั้นไปเฉยๆ
ไม่รู้เสียดายอะไร
ทั้งๆที่รู้ว่าเหม็นแต่ก็หยิบกลับขึ้นมาดมอยู่ เรื่อย
ไม้ เขี่ยหมาเน่าๆเหม็นๆน่ะ
พระอาจารย์เล่าเรื่องจบเพียงแค่ นี้
ทิ้งไว้เป็นปริศนาธรรมให้เอามา คิด ต่อ...
เห็นด้วยกับฉัน มั้ย...
คน ที่ รู้ทั้งรู้ว่าไม้เหม็นแต่ก็ยังเก็บมาดมอยู่ได้เนี่ย...
ไม่โง่ก็โรคจิตนะ

- : - : - : - : - : - : - : - : - : - : - : - : - : - : - : -

เคยเป็นบ้างมั้ย เวลามีใครมาทำให้เรา โกรธ
จนเรื่องต่างๆ เหตุต่างๆที่ทำให้เราโกรธมันดับไปหมดแล้ว
แต่เราก็ยังเก็บมาคิดมาแค้นอยู่ นั่นแหละ ไม่รู้เสียดายอะไร
ทั้งๆที่รู้ว่าทำให้เป็นทุกข์
แต่ก็เก็บความคิดแค้นมาเผาใจอยู่ เรื่อยๆ
หรือไม่ต้องเรื่องโกรธก็ได้... เรื่องอะไรๆที่มันผ่านไป แล้ว
แต่หลายครั้งเราก็ยังเก็บโน่นเก็บนี่มาคิด มากังวล
มาเสียใจอะไรก็แล้วแต่
ฉันคนหนึ่งล่ะที่เคยเป็น
แล้วฉันก็คิดว่าทุกคนก็คงเคย เป็น
คราวหลังถ้าเป็นอีกลองบอกตัวเองสิ ว่า...
แน่ะ... หยิบไม้เขี่ยหมาเน่ามาดมอีกแล้วนะ เรา
คนที่รู้ทั้งรู้ว่าไม้เหม็นแต่ก็ยังเก็บมาดมอยู่ได้ เนี่ย...
ไม่โง่ ก็โรคจิตนะ
ดูซิว่ายังจะอยากเก็บไม้เหม็นๆไว้ดมอีก มั้ย :)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 9:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไม้เขี่ยหมาเน่า ดีมากๆ อ่านให้ได้นะ
มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ครับ

เพื่อนบางคนโกรธกันเป็นปี ๆ แต่พอมานึกว่าเราโกรธมันเครื่องอะไร
ปรากฏว่า "ลืมไปแล้ว"

จำได้อย่างเดียวว่า "ยังโกรธมันอยู่"

โพสเมื่อ : 30/9/2008 20:54

"Happiness is only real when shared"
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไม้เขี่ยหมาเน่า ดีมากๆ อ่านให้ได้นะ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
ขอบคุณ
สำหรับ คติธรรมดีๆ ครับ

โพสเมื่อ : 4/10/2008 8:11

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ไม่รู้สิ ผมยังโกรธอยู่อ่ะ

เรื่องมันก็มีแค่ว่า สิ่งที่ผมต้องการ จาก ผู้หญิงคนหนึ่ง
แล้วคนอีกคนหนึงทราบ ก็ไปของจากผู้หญิงคนนั้น
แล้วผู้หญิงคนนั้น ให้

ผม ยังแคร์อยู่นะ

แต่ก็ยังโกรธ ผู้หญิงที่ เล่าเรื่องที่ผมต้องการให้คนอื่นไป ทำอย่างงี้กับผม

แล้วก็โกรธที่ ผู้ชายคนนั้นได้ในสิ่งที่ผม รอคอยว่าสักวันนึงเขาจะให้เรา

ผมโกรธตัวเองที่ ตอนที่เกิดเรื่องไม่ ต่อย ทำให้เป็นเรื่องไปเลย

เก็บมันว่า อยู่กับตัว

ถ้ามีการล้อเล่น แล้ว คนที่ถูกล้อเล่น ฆ่าตัวตายคนที่ล้อเล่นจะรู้สึกผิดไหม

หมาเน่าลอยไปแล้ว ทำไมไม่ทิ้งไม้ ผมจะเก็บมันไว้

ถ้ามีโอกาส จะเอาไปตีคนที่เอาหมาเน่าลอยเข้ามา

เรามันไม่ได้เกิดจากผม ถ้าจะผิดก็เพราะผม ยึดติด

โพสเมื่อ : 31/10/2008 9:35

1/10/2008 10:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ใจมันเคยชินที่จะเข้าไปยึด เข้าไปคลุกเคล้ากับอารมณ์ทั้งดีทั้งไม่ดี แม้บางทีเราจะคิดและเข้าใจแล้วก็ยังจะทำอยู่ เพราะความเคยชินนี่แหละเป็นธรรมดา ใจยังไม่เห็นว่าเป็นความทุกข์

พระท่านจึงสอนให้มีสติหรือความระลึกรู้ตามหลังปฏิกริยาทางใจ ให้ใจเป็นผู้รู้ผู้ดูู้ เห็นทุกข์เอง สิ่งใดๆเกิดขึ้นตามเหตุ สิ่งใดๆก็ดับลงตามเหตุ บังคับไม่ได้ เมื่อใจรู้เองใจก็จะละทุกข์นั้นเอง

โพสเมื่อ : 31/10/2008 10:03

[ค้นหา ขั้นสูง]