เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องใหม่ครับ กำลังสนใจ The one อยากถามอะไรหน่อยครับ
มือสมัครเล่น
27/9/2008 11:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ตอนนี้กำลังเล็งๆ A150 อยู่เพราะผมคิดว่าสเปคดีสุดแล้วในขนาดจอ 8.9" และผมไม่คิดจะไปเล่นเครื่องที่มีขนาดจอ 10.2" (เล็กๆ สเปคผมครับ อิอิ)

แต่ตอนนี้มีข้อข้องใจเกี่ยวกับ Acer นิดหน่อยครับ เพระเห็นมีคนมักพูดว่าคอมของ Acer ไม่ค่อยทน และศูนย์บริการห่วย จึงอยากถามผู้ที่มีประสบการณ์ใช้ The one ว่า มันเสียง่ายจริงรึป่าวครับ

จิงๆอยากเก็บข้อมูลหลายๆคนจะๆด้ประกอบการตัดสินใจซื้อของผม เอาเป็นว่าช่วยๆกับตอบเป็นวิทยาทานให้กับน้องใหม่อย่างผมด้วยนะครับทุกท่าน

ขอบพระคุณอย่างสูง

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ครับ กำลังสนใจ The one อยากถามอะไรหน่อยครับ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
"คอมฯ Acer ไม่ค่อยทน "
อืมม อันนี้ มันก็แล้วแต่คนครับ บางคนก็บอกซื้อมาใช้มา 3 ปีแล้ว ก็ไม่พัง
บางคนเดือนเดียวก็พัง บางคนปีกว่าก็พัง
ตรงนี้ผมว่าแล้วแต่ดวง

"ศูนย์บริการห่วย"
เนื่องจากมีประสบการณ์ เคยได้ลองใช้งานกับศูนย์บริการ ก็บอกได้เลยครับว่า
ไม่ได้ห่วยน่ะ ก็บริการดีน่ะ สาขาพันธ์ทิพย์นะ สาขาอื่นผมไม่ทราบ แต่ถ้านอก
เหนือจากการประกัน ผมว่า มันก็เลวร้ายกระเป๋าเงินเราทุกยี่ห้อครับ ถ้าคะแนน
เต็มจาก 10 ผมให้ศูนย์ acer ที่พันธ์ทิพย์ 7.5 ครับ ถือว่าสอบผ่านสำหรับผม

ซื้อของพวกคอมฯ แบบประกอบสำเร็จนั้น แนะนำให้ดูศูนย์บริการที่มีหลายที่
ให้เรารองรับการใช้บริการได้เยอะ ๆ ติดต่อง่าย มีหลักแหล่ง เดินทางสะดวก
เพราะถ้าอยู่ในเงื่อนไขประกัน ยังไงก็ซ่อมฟรีครับ

ไม่ว่าจะ asus, acer ผมว่า ได้ทั้งนั้นครับ ถ้าอยู่ในเงื่อนไขประกัน 1 ปี
แต่ถ้าพ้นจากการหมดประกัน ก็อะไหล่แพงทุกยี่ห้อเลย ฮ่าๆๆ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่ครับ กำลังสนใจ The one อยากถามอะไรหน่อยครับ
มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
ู^
^

ถูกต้องแร้วค่า

ซื้ออะไร ใช้อย่างนั้น ใช้อย่างมีความสุขค่ะ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:29

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
.

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:43

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
คอมของ Acer ไม่ค่อยทน?
จริง...ของเพื่อนผมแต่ละเครื่อง เคลมมาแล้วเกือบทุกเครื่อง
แต่ด้วยราคาและความคุ้มค่า มันก็ซื้อ.....Acer ทุกทีสิน่า....-*-

อีกอย่าง Acer One ผมใช้งานเล็กๆน้อยๆ เปิดวันละไม่กี่ชม บางวันไม่ได้เปิด
ไม่น่าจะทำให้เสียเร็วเท่าไร อย่างน้อย Acer ก็ศูนย์เยอะ

+ - x / ดูละกันครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:46

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ผมเป็นคนนึงที่เข้ากรณี กลืนน้ำลายตัวเอง ใช้ acer อยู่เพราะ ถูก

ปากบอกเพื่อๆที่เข้ามาปรึกษาว่า ไปซื้อยี่ห้ออื่น ศูนย์บริการห่วย

จากประสบการณ์เมื่อนานมาแล้ว 1 ครั้ง

เมื่อไม่นานมานี้ ก้อเจออีก เรื่องส่ง aspire one นี่หล่ะ แล้วพนักงานไม่ตามงาน จากที่บอกว่า 3 วันได้ กลายเป็น 2-3 อาทิตย์ และไม่มีการแจ้งบอกว่าต้องรออะไหล่ ต้องโทรตามเอง กว่าจะได้คุยกะช่าง ต้องโทรหาเอง

แต่สุดท้ายความถูกไม่เข้าใคร ออกใคร 5555

โพสเมื่อ : 29/9/2008 13:55

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ของผมasus ล็อตแรก ใช้มาประมาณ 7 เดือน แบตเสื่อมแล้วคับ ซื้อของอยู่ที่ดวงด้วนคับ เพราะถ้าเสียตอนหมดประกันพอดี ก็เซ็งเลยละคับ ตอนนี้ใช้แบบไช้ไฟเสียบตลอด ก็ซื้อไปเถอะคับยี่ห้อใดก็ได้ที่ราคาถูก รูปสวย และทนทาน ตามความคิดของเรา

โพสเมื่อ : 29/9/2008 14:16

21/9/2008 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
จากnotebookของผมเครื่องแรกก็เป็นของacerเลย ใช้ travelMate 3212 ผ่านมาเกือบปี่ที4แล้วยังใช้งานได้ดีเหมือนเดิมคับ แม้จะแกะเอาแรมเข้าๆออกหลายครั้งมั้งก้ยังใช่งานได้ดีบุกตะลุยงานต่างจังหวัดด้วยกัน..จะมีก็เบตที่เสื่อมหมดอายุไข..แต่ก็ถ้าทางศูนย์แล้วประมาณ2500-3000บาทกะว่าจะซื้อมาใส่ ลงโปรเกรมใช้งานหนักหลายตัวคับ...ไม่มีปัญหาคับ ตัวที่2ของผมเป็น acer aspire 4920 g เครื่องเก่งของผมเลยใช้มายังผ่อนไม่หมดเลยลงแรมไป2gb ไม่ปัญหาเกี่ยวกับเครื่องเหมื่อนกันคับตอนที่ซื่อที่itผมใส่แรมเองเลย ไม่กลัวว่าจะขาดประกัน มีwindows vista มาให้ด้วยเวลาเครื่องออกจะรวนๆก็reกับไปใหม่ backupข้อมูลกับไปใหม่ก็เรียบร้อยคับ ยังไม่เคยเข้าศูนย์กับเขาเหมือนกันตัวนี้ ตัวสุดท้ายพระเอกตัวจริงก็ acer aspire one a150bw คับ ซื้อมาก็formatเครื่องเลยไม่เหลือwindows xp ลิขสิทธิเอาไว้ดุต่างหน้าเหมือนกันคับ.. ไปใส่แรมที่ศูนย์แล้วไปที่ซีคอน ใช้เวลาทำ30นาทีเองคับ พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใสดีคับ ตอบคำถามเป็นกันเองดีคับ ในส่วนตัวของการใช้เครื่องผมว่าเราซื้อtechnologyมาใช้งานก็ต้องทำใจคับ มีได้ ใช้ไป ถนอมในเรื่องที่ควรถนอม เพราะบางที่เราเองก้ใช้มันไม่ทันเสียหรอกคับ เปลี่ยเครื่องใหม่ไปเสียก่อนอีกคับ ส่วนตัว ประทับใจacerคับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 15:50

25/8/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
เรื่องความทนนี่แล้วแต่ดวงครับ ผมใช้NotebookของAcerมา1เครื่องใช้มา2ปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ตอนนี้ซื้อA150มาใช้อีกตัวซื้อมาได้ครึ่งเดือนHDDเป็นBADซะแล้วครับ ทั้งๆที่ใช้งานไม่ได้กระเทือนอะไรเลย อันนี้ผมเลยขอยกให้เป็นความผิดของWDครับที่ผลิดHDDไม่ทนออกมาขาย แต่ผมเอาเข้าศูนย์Acerที่เซียร์ก็บริการดีครับเปลี่ยนHDDให้ผมตัวใหม่ได้ของภายใน3วันครับ ของใหม่ที่ได้มาไม่ใช่WDครับเป็นHitachiเร็วกว่าและเย็นกว่าWDเยอะเลยครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 16:01

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
จะบอกว่า............

จอ 10นิ้ว เครื่องมันก้ใหญ่เท่าตัว จอ 8 นิ้วนะครับ
ไอ้นี่นิยมเล็กๆนี่ คงไม่ใช่แระ

ส่วน acer ทนหรือไม่ รู้แต่ว่าคุ้มกว่ายี่ห้ออื่นครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 17:16

29/9/2008 13:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
A150 ล๊อตใหม่ HDD เป็น Hitachi ไม่ใช่ WD แล้วครับ ของผมซื้อมาเมื่อวันที่ 26/09 สองเครื่องเป็น Hitachi ทั้งคู่เลย

โพสเมื่อ : 29/9/2008 18:49

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
เหอๆๆ ทำงานอยู่ Acer พัทยาครับ เป็น Sale แต่มักจะโดนลูกค้าคอมเม้นท์ว่าเครื่องเสียง่าย ไม่ทน แต่ก็เห็นเดินกลับมาซื้อ Acer อยู่ หุหุ
ราคากับสเปคมันยั่วยวน..

โพสเมื่อ : 29/9/2008 21:31

มืออาชีพ
29/9/2008 21:03
จาก พุ่มวัฒน์
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 124
ตอนนี้ตัว 150 ราคาอยุ่ที่เท่าไหร่ครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 22:00
Dell Latitude D620

29/9/2008 13:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
16500 - 17000 รวม VAT 7% แล้วครับ (ราคาหน้าร้านทั่วไป)

โพสเมื่อ : 29/9/2008 22:16

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
อ้างถึง:

fedora038 เขียนว่า:

ตอนนี้ซื้อA150มาใช้อีกตัวซื้อมาได้ครึ่งเดือนHDDเป็นBADซะแล้วครับ ทั้งๆที่ใช้งานไม่ได้กระเทือนอะไรเลย อันนี้ผมเลยขอยกให้เป็นความผิดของWDครับที่ผลิดHDDไม่ทนออกมาขาย แต่ผมเอาเข้าศูนย์Acerที่เซียร์ก็บริการดีครับเปลี่ยนHDDให้ผมตัวใหม่ได้ของภายใน3วันครับ ของใหม่ที่ได้มาไม่ใช่WDครับเป็นHitachiเร็วกว่าและเย็นกว่าWDเยอะเลยครับ

ผมแอบสงสัยอยู่ว่า ทำไม aspire one ใส่ฮาร์ดดิสแบบหงายท้อง
มันจะทำให้ฮาร์ดดิสเสียง่ายหรือเปล่า
ตอนนี้เริ่มจะเชื่อแล้วว่า มันทำให้ฮาร์ดดิสเสียง่ายจริงๆ

แต่เท่าที่เช็คดู ทั้ง eee 1000H, Aspire One, Msi Wind
ก็ใส่ฮาร์ดดิสแบบหงายท้องเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีอะไรเกี่ยวกันหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 29/9/2008 22:44

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
อยู่ที่ความชอบ และการใช้งานของแต่ละคนครับ ถ้าใช้อย่างถนอม+ดูแลรักษาให้ถูกวิธี น้องก็อยู่กับเราไปนานครับ ยี่ห้อไหนๆก็ไม่ต่างกันมากครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 23:09

27/9/2008 11:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
อ้างถึง:

myheart46 เขียนว่า:
จะบอกว่า............

จอ 10นิ้ว เครื่องมันก้ใหญ่เท่าตัว จอ 8 นิ้วนะครับ
ไอ้นี่นิยมเล็กๆนี่ คงไม่ใช่แระ

ส่วน acer ทนหรือไม่ รู้แต่ว่าคุ้มกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ขนาดเท่ากันรึครับ แต่ที่ไปดูสเปคมา มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

Eee pc 1000H
7.5 x 10.5 x 1.1 inches ; 5.4 pounds
Acer aspire One
6.7 x 9.8 x 1.1 inches ; 5 pounds

ถึงแม้จะต่างกันนิดเดียวก็เถอะ :)

โพสเมื่อ : 30/9/2008 7:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
ผมไม่แน่ใจนะว่าศูนย์บริการ เอเซอร์ห่วย แต่ที่ผมเข้าไปใช้บริการแล้วดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนะว่า เวลา ศูนย์บริการดี ทำไมไม่เห็นมีคนบอกต่อ แต่เวลาเจอบริการไม่ดีบอกต่อกันจัง เห่อๆๆๆๆๆๆๆ และที่บอกว่าเครื่องเอเซอร์ไม่ทนอ่ะนะผมว่าไม่จิงเลย ผมใช้ คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ มา 5 ปี แล้วม่ะเห็นพัง Notebook มา 3 ปี ไม่เห็นพัง แต่คนอื่นที่เขาใช้พัง ผมไม่รู้ว่าเขาเอาไปทำจอบขุดดินหรือเปล่า เห่อ ๆๆๆ พวกใช้ของไม่ ถนุถนอม กันเลย กำ

โพสเมื่อ : 30/9/2008 9:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ทนหรือเปล่า? -- เคยเข้าศูนย์ตอนไปเพิ่ม RAM ครั้งเดียว ถ้าเพิ่มเองได้ก็คงไม่ได้เข้าศูนย์ ใช้มาจะสามเดือน เปิดทุกวันวันละหลายๆ ชั่วโมง ตอนนี้ยังไม่มีงอแง ^_^

บริการดีมั้ย? -- เจ้าหน้าที่อัธยาศัยดี ช่างให้คำแนะนำละเอียดดี ระหว่างรอก็เปิดเพลง มีอะไรให้กิน และชวนคุย

ที่เล่ามาเป็นศูนย์ขอนแก่นนะครับ ^_^;

โพสเมื่อ : 30/9/2008 11:01

มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เรื่องที่ว่าเครื่องไม่ค่อยทน
อันนี้ผมไม่รู้แต่ว่าไม่ชอบAcerเหมือนกันเพราะรู้สีกว่าตัวเครื่องดูไม่ทนทานตอนซื้อnotebookตัดสินใจซื้อของLenovo

แต่ก็ซื้อน้องวันมาเหมือนกันแพ้ความงามน้องเค้า(เครื่องก้อยังดีอยู่นะ)

ส่วนเรื่องศูนย์บริการผมว่าพนักงานเค้าดีนะ(ที่พันทิบ)แต่เสียอย่างเดียวคนเยอะไปหน่อยไม่มีที่ยืนเลย(เพราะว่าศูนย์มันเล็ก)

โพสเมื่อ : 30/9/2008 12:35

[ค้นหา ขั้นสูง]