เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เพิ่งจะลง sp3mini ให้เจ้า 1000h แล้วมีปัญหาตอนบู้ตวินโดวส์ กับบางโปรแกรมเปิดขึ้นใช้งานไม่ได้ ???
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 125
ด้วยความซนของผมเอง เลยลองทำ USB Bootable ด้วยโปรแกรม USBMultiboot 9 กับ Bootsect.exe แล้วใช้ Rom เป็นเจ้า SP3mini ของ Comindy พอลงเสร็จ ก็เกิดปัญหาเลย

1. ใน Bios มันไม่ยอมให้เลือก Boot Boost แล้วครับ (ไม่มีขึ้นมาให้เลือกเลยว่า Disable หรือ Enable

2. มันขึ้นหน้าจอให้เลือก 2 ข้อระหว่าง Boot เข้า Windows XP Pro หรือ ซ่อมแซมด้วย USB (แล้วมีตัวเลือกอื่น ๆ ถ้ากด F8)

อยากจะข้ามหน้านี้ไปเลย จะเซ็ตอย่างไรได้บ้างไหมครับ?

แล้วเพื่อน ๆ ท่านอื่นที่ใช้เจ้า SP3Mini เจอหน้านี้เหมือนผมหรือเปล่าครับ?

พอเข้าใช้งาน Windows ก็สามารถลงไดรฟ์เวอร์ต่าง ๆ ได้ปกติดี แต่พอถึงส่วนของโปรแกรมที่ผมใช้งานประจำก็เกิดปัญหาขึ้นมาอีกอย่าง

iTune 8. Install ได้ปกติ แต่เปิดใช้งานขึ้นไม่ได้ครับ คลิกที่โปรแกรมแล้ว มันจะไม่มีหน้าต่างอะไรขึ้นมาเลยครับ ดูที่ Processes ก็จะมี iTune รันอยู่แล้ว แต่ CPU เป็น 0 แต่ไม่มีหน้าต่าง error อะไรขึ้นมาเตือน และหน้าต่างโปรแกรมก็ไม่ขึ้นมาด้วยครับ (แต่ตอน Shutdown มันจะแจ้งว่า โปรแกรม iTune ไม่ยอม End Program จะให้มัน End Now เลยไหม ตลอดเลยครับ)

ปัญหาข้างบนเหล่านี้ มีหาทางแก้ไขไหมครับ? ถ้าไม่มีเนี่ย สงสัยคงต้องหา XP ตัวอื่นมาใช้ แล้วลงใหม่แน่เลยเรา

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ

โพสเมื่อ : 15/10/2008 19:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เพิ่งจะลง sp3mini ให้เจ้า 1000h แล้วมีปัญหาตอนบู้ตวินโดวส์ กับบางโปรแกรมเปิดขึ้นใช้งานไม่ได้ ???
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่มีใครช่วยได้เลย

มาแจ้งความคืบหน้า ตอนนี้ format และลง xp ใหม่อีกรอบ เปลี่ยนไปใช้ XP SP3 Lite แทน ลงผ่าน ใช้โปรแกรมได้ทุกตัวแล้วครับ

แต่เจ้าหน้าจอที่ขึ้นข้อความ

Press select the operating system to start:

Microsoft Windows XP Professional

USB Repair NOT to start Microsoft Windows XP Professional

Use the up and down keys to move the highlight to your choice.
Press ENTER to Choose.

Seconds until highlighted choice will be started automatically: 30

For troubleshooting and advance start up options for Windows, press F8.

ยังขึ้นมาเหมือนเดิม ต้องกด ENTER เอง หรือไม่ก็รอ 30 วิ ก่อนมันจะเข้าวินโดวส์ให้ อันนี้ยังแก้ไม่หายครับ

ยังคงหาทางต่อไป

โพสเมื่อ : 16/10/2008 23:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เพิ่งจะลง sp3mini ให้เจ้า 1000h แล้วมีปัญหาตอนบู้ตวินโดวส์ กับบางโปรแกรมเปิดขึ้นใช้งานไม่ได้ ???
มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
แก้ไม่ให้มันเลือก OS ตอนบูต ทำแบบนี้ครับ

คลิกขวาที่ mycomputer เลือก Properties

ไปที่ tab Advanced

ในหมวดหมู่ Startup & Recovery กด Settings

เลือก default OS เป็น Windows XP

แล้วตรงช่อง Time to display...... ทั้งสอง ติ๊กออกให้หมดครับ

ป.ล. หากต้องการลบตัวเลือก USB boot เลย ให้คลิกที่ edit แล้วแก้ไขใน ไฟล์ boot.ini โดยลบบรรทัดที่เป็น USB ออก แต่ถ้าทำไม่ถูก เครื่องอาจบูทไม่ได้ ต้องระวังด้วยครับ

ข้อมูลประมาณนี้ครับ

[boot loader]
timeout=0
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Home Edition" /NOEXECUTE=OPTIN /FASTDETECT

แนบ ไฟล์:

png  howto.PNG (25.17 KB)
2761_48f7797a437ae.png 512X487 px

โพสเมื่อ : 17/10/2008 0:28
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โอ้ว กระจ่างมาก

เดี๋ยวจะลองทำดูเลย

ขอบคุณมากครับผม

โพสเมื่อ : 17/10/2008 2:20

[ค้นหา ขั้นสูง]