เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

1000H: wind : one ทำพวกนีัี้ได้ไหมคับ
มือสมัครเล่น
10/10/2008 18:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
1000H: wind : one

เครื่องขนาดเล็กพวกนี้ทำพวกนี้ได้ไหมคับ

1.เขียนงาน autocad
2.เล่นเกมออนไลน์ พวก dota อะไรประมาณนี้ เล่นลื่นไหม
3.พวกแต่งภาพพื้นถาน ปรับสี แสง
4.atom นี้ แรงพอๆกับcpuตัวไหนหรอคับ

วานพี่ๆที่ใช้อยู๋บอกทีนะคับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 12:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: 1000H: wind : one ทำพวกนีัี้ได้ไหมคับ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ข้อ 1 autocad ใช้ได้ครับ ผมลองใช้2007-8 ใช้ทั้งในwindowsXPกะVistaแล้ว ไม่มีปัญหาครับ(โหมดClassicนะครับ 3dไม่เคยลองเพราะไม่ได้ใช้งานครับตอนนี้ใช้Vista)
ข้อ 2 ไม่รู้ครับ ต้องถามคนเคยใช้มาตอบครับ แต่เห็นว่า dota มีคนเคยเล่นได้ครับ
ข้อ 3 บางคนลงphotoshopได้ครับ โปรแกรมแต่งภาพเล็กๆน่าจะไม่มีปัญหา แต่ผมยังไม่เคยลอง (เหมือนข้อสองครับ ต้องหาคนเคยลงมาตอบ)
ข้อ 4 ไม่รู้จะเทียบกับรุ่นไหน แต่ชอบจิงๆลงVistaได้ ใช้โหมด Aero กับ Dreamsceneได้ครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 13:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: 1000H: wind : one ทำพวกนีัี้ได้ไหมคับ
18/10/2008 14:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 61
อ้างถึง:

aum2006cm เขียนว่า:
ข้อ 1 autocad ใช้ได้ครับ ผมลองใช้2007-8 ใช้ทั้งในwindowsXPกะVistaแล้ว ไม่มีปัญหาครับ(โหมดClassicนะครับ 3dไม่เคยลองเพราะไม่ได้ใช้งานครับตอนนี้ใช้Vista)
ข้อ 2 ไม่รู้ครับ ต้องถามคนเคยใช้มาตอบครับ แต่เห็นว่า dota มีคนเคยเล่นได้ครับ
ข้อ 3 บางคนลงphotoshopได้ครับ โปรแกรมแต่งภาพเล็กๆน่าจะไม่มีปัญหา แต่ผมยังไม่เคยลอง (เหมือนข้อสองครับ ต้องหาคนเคยลงมาตอบ)
ข้อ 4 ไม่รู้จะเทียบกับรุ่นไหน แต่ชอบจิงๆลงVistaได้ ใช้โหมด Aero กับ Dreamsceneได้ครับ

หมายถึง 1000h ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 13:56

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ทั้ง Eee 1000H และ Wind U100 ทำได้เหมือนกันครับ ซีพียูตัวเดียวกัน ชิพเซทตัวเดียวกัน สำหรับ photoshop เคยเห็นเว็บนอกเขาบอกว่าลง CS3 ก็ยังใช้ได้อยู่ แต่แนะนำลงเวอร์ช้นต่ำหน่อยจะดีกว่า จะได้ทำงานได้เร็ว เกมส์ DOTA ก็เคยเห็นมีคนเล่นได้แล้วเหมือนกัน ซีพียู Atom ดีพอสมควร สามารถเล่นไฟล์หนัง HD 720p ได้แบบไม่กระตุกเลย

โพสเมื่อ : 22/10/2008 14:18

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
แล้ว เปิด Application Google Earth พร้อมกับ PointAsia และ Internet Explorer 3 จอ, MS Office Word + Excel และ Acrobat Reader โหลดขึ้นมาทั้งหมด แล้ว Switch ใช้ที่ละ Application จะไหวไหมครับ

หาก Memory 2 GB , Windows XP บน Netbook จอ 9-10 นิ้ว (ไม่ต้องสนใจว่าจอจะเล็กสำหรับการอ่านหรือเปล่า สนใจแต่ประสิทธิภาพของ CPU และ Memory รับไหวไหม.

(ตอนนี้ใช้ Notebook Celeron M 370 1.5 GHz, RAM 1.5 GB DDR 333mhz ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว ใช้งานข้างบนได้อย่างที่ต้องการแต่ อยากเปลี่ยน หากเครื่องเบากว่า)

หากใครมีสูตรในการคำนวน ประมาณ การใช้งาน ของ CPU / Memory ของ โปรแกรม ช่วยแนะ หรือ บอกแหล่งด้วยครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 14:27

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
แล้ว เปิด Application Google Earth พร้อมกับ PointAsia และ Internet Explorer 3 จอ, MS Office Word + Excel และ Acrobat Reader โหลดขึ้นมาทั้งหมด แล้ว Switch ใช้ที่ละ Application จะไหวไหมครับ

หาก Memory 2 GB , Windows XP บน Netbook จอ 9-10 นิ้ว (ไม่ต้องสนใจว่าจอจะเล็กสำหรับการอ่านหรือเปล่า สนใจแต่ประสิทธิภาพของ CPU และ Memory รับไหวไหม.

(ตอนนี้ใช้ Notebook Celeron M 370 1.5 GHz, RAM 1.5 GB DDR 333mhz ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว ใช้งานข้างบนได้อย่างที่ต้องการแต่ อยากเปลี่ยน หากเครื่องเบากว่า)

หากใครมีสูตรในการคำนวน ประมาณ การใช้งาน ของ CPU / Memory ของ โปรแกรม ช่วยแนะ หรือ บอกแหล่งด้วยครับ

อันนี้ไม่แน่ใจคับ ไม่มีโปรแกรมด้วย แต่เคยลองกับเครื่องเพื่อนครับเปิดWMP10,autocad2007,ie4-5หน้า,word+excel+powerpointพร้อมกันก็ดีนะครับ ส่วนตัวถ้าใช้ google earth ก็ดีครับ แต่ไม่ได้เปิดโปรแกรมอื่นด้วยเวลาใช้ เลยไม่รู้ครับ ผมใช้ 1000h 2GBครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 15:17

20/9/2008 12:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
1. ไม่เคยนะครับ แต่คิดว่าได้เพราะGMA950สนับสนุนOPEN GL แต่เอาไปเรนเดอร์อะไรหนักๆคงไม่ไหว แต่ถ้าจะลงก็แนะนำให้เปลี่ยนแรมเป็น2gb

2.เกมออนไลน์ทั่วๆไปเล่นได้ครับ แต่High setting ห้ามเห็นฝรั่งบอกว่าเล่นWorld of Warcraft Guildwars ได้ ผมว่า

DOTAเล่นได้ครับ แต่ยังห่างไกลจากคำว่าลื่นครับ เฟรมเรตได้ราวๆ 20-30FPS ที่800*600 all low แบบbot 4ต่อ4 เวลาเจอยูนิตเยอะๆ เวทย์ลงหนักๆมีกระตุกลงเฟรมเรตตกลงเหลือ5-10 FPSครับ เอาเป็นว่าพอเล่นได้ครับ
ปล.ลื่นของผมก็คือ60 FPSครับ

มารับรองว่าเล่นไฟล์720pก็ได้ครับ ฟอร์แมตmkv720Pก็ลื่นครับ ไฟล์1080pก็เล่นได้ครับแต่เป็นฟอร์แมตTPนะครับ 1080pฟอร์แมตอื่นไม่เคยลองครับ ผมใช้ตัวCodecของCCC Profile กับลงCoreAVCครับ แนะนำให้เปลี่ยนแรมเป็นบัส533ขึ้นไปครับ เปลี่ยนทั้งทีก็เอา2gbไปเลยครับ

3.เหมือนคนอื่นครับ ลงตัวเล็กฟหรือไม่ก็อย่าลงVersionล่าสุด

4.Intel Atom มันก็คือ Pentium 4 ยุคปลายๆที่มีสถาปัตกรรม Hyperthreading เอามาทำใหม่ให้เล็กลงแล้วลดการกินไฟลงมาเยอะๆ แต่ประสิทธิภาพต่อMhzต่ำกว่าตัวCeleron900ที่ใช้ในEEE PC 701-900 แต่Atomเก่งเรื่องงาน internetและVideoมากกว่า และประหยัดไฟมากกว่า

ในอนาคตเราจะได้เห็นAMDมาเล่นตลาดเน็ตบุ๊คกะเค้าครับ รับรองว่าแรงและคงจะร้อนด้วยแต่ไม่น่าจะมากเท่าไร อิๆ
ไม่แน่อาจจะเป็นAMD Fusion CPUที่รวม CPUกับGPU ในตัวเดียวกัน ที่มีข่าวว่าปีหน้าจะมีวางจำหน่ายแล้ว เป็นตัวความเร็ว800Mhzแล้วมีGPU 40pipelineอยู่ในตัว แต่ถ้าต้องใช้ตอนนี้ก็สอยเลยนะครับ ไม่ต้องรอ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 20:51

10/10/2008 18:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
อ้างถึง:

superager เขียนว่า:

ในอนาคตเราจะได้เห็นAMDมาเล่นตลาดเน็ตบุ๊คกะเค้าครับ รับรองว่าแรงและคงจะร้อนด้วยแต่ไม่น่าจะมากเท่าไร อิๆ
ไม่แน่อาจจะเป็นAMD Fusion CPUที่รวม CPUกับGPU ในตัวเดียวกัน ที่มีข่าวว่าปีหน้าจะมีวางจำหน่ายแล้ว เป็นตัวความเร็ว800Mhzแล้วมีGPU 40pipelineอยู่ในตัว แต่ถ้าต้องใช้ตอนนี้ก็สอยเลยนะครับ ไม่ต้องรอ

เรียนถามว่า แล้วถ้ามีGPU มันจะทำให้ภาพสวยขึ้นช่ายเป่าคับ
รึไง ความรู้น้อย

โพสเมื่อ : 23/10/2008 11:34

มือใหม่
15/10/2008 19:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
GPU = Graphics Processor Unit
มันก็คือ ตัวประมวลผลภาพ อะครับ จะประมวลผลเฉพาะภาพอย่างเดียว

เคยเห็น Nvidia เอา GPU ล้วนๆ หลายๆตัว มาทำเป็น server

เร็ว แรง และแพง มั๊กๆ

โพสเมื่อ : 23/10/2008 13:29

20/9/2008 12:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
มันก็แล้วแต่ยี่ห้อด้วยครับ

ATI ที่ตอนนี้เป็นของAMD ขึ้นชื่อมาตั้งนานแล้วว่าเล่นไฟล์หนังเรื่องภาพสวย และเป็นอันดับหนึ่งด้านHardware ถอดรหัสVideo

Nvidiaก็ตามมาติดๆครับ แต่์ภาพที่ออกมายังสู้ATIเรื่องสีสรรไม่ได้นะครับ(ปรับแก้ทีหลังได้)

ส่วนของIntelเพิ่งเอาตัวถอดรหัสแบบh.264มาใส่ในชิพคCentrino2ที่ใช้GMA4500ครับ

ส่วนGMA950ที่มีอยู่ในเน็ตบุ๊คในท้องตลาดส่วนใหญ่มีตัวถอดรหัสแค่Mpeg2ครับ ฉะนั้นในเน็ตบุ็คภาระหนักจะมาตกที่CPUที่ไม่ค่อยจะแรงเท่าไร 720p ก็เหนื่อยแล้วครับ ภ้าจะให้ไม่กระตุกต้องเลือกซอฟท์แวร์ถอดรหัสที่ไม่กินCPU แรมก็ต้องมีบัสเท่ากับCPUเพื่อลดปัญหาคอขวด ผมเปลี่ยนแรม1gbบัส400มาเป็น2gbบัส667(วิ่งจริง533ตามบบัสของAtom) ความเร็วแรมที่เพิ่มมาช่วยให้เล่นหนังได้ลื่นขึ้นเยอะครับ ตอนนี้รับมือ720pได้ทุกฟอร์แมตแล้ว 1080pเปิดได้ครับ แต่ภาพและเสียงยังไม่ตรงกันนิดหน่อย

เรื่องภาพบอกตามตรงผมถ้าไม่สังเกตจริงๆจะดูไม่ออกหรอกครับ เพราะบางครั้งสามารถปรับแต่งจอภาพเพื่อชดเชยได้ แต่ที่แน่ๆGPUที่มีตัวถอดรหัสจะมาลดภาระCPUในการประมวลผลได้ ถ้าตามประสบการณ์ส่วนตัวผมยกให้ATIครับ แต่Desktopที่บ้านผมใช้Nvidiaครับ

ผมว่าซอฟท์แวร์ก็มีผลด้วยนะครับ แต่ละตัวก็อาจจะให้ภาพต่างกัน ของแบบนี้มันต้องลองดูครับว่าชอบภาพที่ออกมาหรือเปล่า วัดกันยากครับ ของแบบนี้มันน่านาจิตตัง ไม่แน่ว่าคุณอาจจะชอบภาพจืดๆแบบNvdiaก็ได้

แต่มาถามในนี้ก็ยังจำเป็นจ้องดูภาพแบบIntelอยู่ต่อไปนะ ภาพจืดพอๆกับNvdia ผมว่ามันก็โอเคนะเวลาออกLCD เร่งสีเอาภาพก็สวยขึ้นเยอะแล้ว

โพสเมื่อ : 23/10/2008 20:08

[ค้นหา ขั้นสูง]