เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ATSUI - ร้อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

แหม...ยิ่งวันอากาศในกรุงเทพฯ ก็ยิ่งร้อนขึ้นเรื่อยๆเลยนะคะ ไหนเค้าว่าเข้าหน้าฝนแล้วนี่ ร้อนขนาดนี้ ยังนึกว่าเดือนเมษายนด้วยซ้ำไป เอาล่ะ เพื่อให้เข้ากับเรื่องที่เปิดตัวมาในวันนี้ ป้าเอมจะขอเสนอคำศัพท์กันเลยนะคะ

จำลองสถานการณ์...
ณ ตลาดนัดสวนจตุจักร กลางวันแสกๆ สองสาวหน้าตาจิ้มลิ้มกำลังบ่นอุ้บ

น้องปอย : ยัยฟิล์ม(จิกเสียงแหลม) อากาศร้อนชะมัดเลยนะ ตัวเอง

น้องฟิล์ม : ช่ายค่ะ พี่ปอยขาาา เนี่ย มันหมดหน้าร้อนไปแล้วนิคะ ทำไมมันยัง "อัต-ซึ่ย" ขนาดนี่ล่ะคะ
ว่าแล้ว สองนาง(เทียม)ก็ควักกระดาษซับมันมาซับหน้ากันยกใหญ่...

คำศัพท์วันนี้ก็คือ "อัต-ซึ่ย" ค่ะ (อ่านออกกันไม๊เนี่ย?) มาดูตัวฮิรางานะกับคันจิกันนะคะ

ATSUI

"อัต-ซึ่ย" แปลว่า "ร้อน" นั่นเองค่ะ แหม...คำนี้คงจะได้ใช้กันบ่อยแน่ๆ เพราะป้าเอมพูดบ่อยมากเลย เวลาไปเดินกลางแจ้งร้อนๆนะ อดไม่ได้ ต้องบ่นว่า "อัต-ซึ่ย"ทุกที ถ้าจะให้ได้อารมณ์ก็ให้ลากเสียงท้ายยาวหน่อยนะ เป็น "อัต-ซึ่---ย" คล้ายๆกับเวลาเราพูดว่า "ร้อ---น"ไงล่ะ

มาลองซ้อมออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

อัต-ซึ่ย

เก่งมากค่ะ

คนญี่ปุ่นเนี่ย เวลาหน้าร้อนเค้าก็จะมีของกินมาตรฐานเอาไว้กินคลายร้อนด้วยนะคะ ก็จะขอแนะนำตามลำดับความนิยมเลยค่ะ

อันดับ 1 แตงโม อันดับ 6 อุด้งเย็น
อันดับ 2 น้ำแข็งใส อันดับ 7 ถั่วแระ

อันดับ 3 หมี่เย็น (โซเมน) อันดับ 8 บะหมี่เย็น

อันดับ 4 หมี่เย็น (แบบจีน) อันดับ 9 ปลาไหล (<--หรูมาก)

อันดับ 5 ไอศครีม อันดับ 10 ข้าวโพด

สังเกตว่า เป็นของที่เย็นๆทั้งน้านนน ก็ได้เกร็ดความรู้ไปเล็กๆน้อยๆนะคะ หวังว่าคงจะสนุกสนานกัน ถ้าเป็นบ้านเรา ป้าเอมว่า ของกินคลายร้อนยอดฮิตคือ "ไอศครีมสเวนเซ่น"ค่ะ เพราะไปทีไร คนเต็มร้านตลอด ไม่เคยได้กินซักกะที 555

ก่อนจากกัน ทบทวนศัพท์วันนี้อีกทีค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

อัต-ซึ่ย

เยี่ยมมากค่ะ

หม่าต๊ะ อะชิตะ เนะ

โพสเมื่อ : 12/6/2007 6:26

Re: ATSUI
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เหงล่วย วันนี้ อั๊ดซึ่ยจริงๆ โชคดีนะที่ผมไม่ใช่คนขี้ร้อน ก็เลย daijobu

ได้ศัพท์ประจำวันอีกแล้ว ไว้ต้องหาโอกาสฝึกบ่อยๆ เริ่มมีลืมคำเก่าๆ ที่เรียนมาอาทิตย์ที่แล้วแล้วสิ

หม่าต๊ะ อะชิตะ

โพสเมื่อ : 12/6/2007 15:07

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ไอ้ปลาไหลนี่กินเข้าไปแล้วมันเย็นยังงัยนะ ป้าเอม แต่ไอศครีมสเวนเซ่นนี่...ช่ายเลย แต่ตอนกินเสร็จแล้วร้อน...ใจ เพราะต้องไป fitness ปั่นออกๆๆๆ

โพสเมื่อ : 12/6/2007 17:51

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
วันนี้ อัต-ซึ่-------------ย มั่กๆค่า?

โพสเมื่อ : 12/6/2007 19:03

[ค้นหา ขั้นสูง]