เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

วิธีแก้ลงUSB ModemของNokia ในwindowsตัวตัดไม่ได้
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
เนื่องจากใช้EEE901ซึ่งมีSSD(แบบเร็ว)มาให้แค่4GB
ลองwindowsตัวเต็มก็กินพื้นที่ไปซะ2GBกว่าๆ
ไม่ได้การแล้ว ก็เลยทำwindowsใหม่โดยหั่นสิ่งที่ไม่ใช้ออก
ก็ใช้ได้ด้วยดีเสมอมา ไม่มีรวนจนได้แจกไฟล์ghostไปให้เพื่อนๆใช้
ปกติจะใช้มือถือรุ่นNokia6230iต่อเน็ตผ่านทั้งUSBและBluetooth
ก็ลงdriverต่อได้ปกติไม่มีปัญหาคงเพราะมันเป็นรุ่นเก่า(แต่ใช้EDGEได้)
แต่พอแฟนให้N91มาใช้ กลับลงPC Suiteไม่ผ่านติดตรง CDC comms

Open in new window

งานเข้าแล้วสิ คิดว่าตัวโปรแกรมNokiaมันเก่าก็เลยไปโหลดตัวใหม่ล่าสุดมาลง
ก็เหมือนเดิม เลยลองเอาไปลงกับNotebookอีกตัวที่ลงwindowsปกติ
อ้าว....ดันลงผ่าน เลยสรุปได้ว่าเป็นเพราะwindowsชัวร์

ก็เลยไปหาข้อมูลมา ก็มีแต่แนะนำให้ลงPC Suiteใหม่ ซึ่งมันไม่ตรงจุดเกิดเหตุ
ไม่มีคนไทย(ที่ถาม)แก้ปัญหาให้ได้เลย จนไปเจอคนอิตาลีบอกไว้ในเว็บ
ภาษาก็อ่านไม่ออก ลองแกะเดาๆมั่วๆจนสามารถแก้ปัญหาได้

สรุปคือ ดันไปตัด Com-LPT support ออก (ก็มันไม่มีช่องให้เสียบนี่หว่า)
บางท่าน(ไม่ใช่ผม) ก็ไปตัดModem Supportออก ซึ่งหนักกว่า

วิธีแก้คือไปเอาไฟล์2ตัวนี้ในเครื่องอื่นมาลง
mdmcpq.inf , mdmcpq2.inf(ตัวนี้ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องก็ได้)
อยู่ใน C:\WINDOWS\inf

ถอดสายแล้วเสียบใหม่ Nextๆๆๆ
จบ

Open in new window

ป.ล.ถ้ายังไม่ได้ก็มีอีกวิธีแต่ยังไม่ได้ลอง

โพสเมื่อ : 16/1/2009 23:56

Re: วิธีแก้ลงUSB ModemของNokia ในwindowsตัวตัดไม่ได้
มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
^__^ สุดยอด....ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2009 1:03

Re: วิธีแก้ลงUSB ModemของNokia ในwindowsตัวตัดไม่ได้
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เยี่ยมมากครับ windows แบบตัดหลายๆ ตัวมีปัญหาเรื่อง modem support เยอะมาก ทำให้ตอนนี้ไม่เคยแนะนำใครให้ใช้ windows แบบตัดเลย ยกเว้นจะลงมือตัดด้วยตัวเอง เพราะรู้ว่าตัดอะไรออกไปบ้่าง

โพสเมื่อ : 17/1/2009 11:01

มือใหม่
27/1/2009 20:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ใช้วินโดว์ตัวตัดเหมือนกัน
เจอปัญหา หาโมเดมไม่เจอ
ก็เลยแก้ เหมือนที่แนะนำค่ะ
ได้ผล หาโมเดมเจอแล้ว

แต่ไม่จบ
เชื่อมต่อไม่ได้อีก
คลิกเชื่อมต่อ one touch access โมเดมหมุน
แต่พอเชื่อมต่อแล้วก็ตัดทันที

ไม่จบสักที
เฮ้อ

โพสเมื่อ : 27/1/2009 21:05
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
อ้างถึง:

aiwahn เขียนว่า:
ใช้วินโดว์ตัวตัดเหมือนกัน
เจอปัญหา หาโมเดมไม่เจอ
ก็เลยแก้ เหมือนที่แนะนำค่ะ
ได้ผล หาโมเดมเจอแล้ว

แต่ไม่จบ
เชื่อมต่อไม่ได้อีก
คลิกเชื่อมต่อ one touch access โมเดมหมุน
แต่พอเชื่อมต่อแล้วก็ตัดทันที

ไม่จบสักที
เฮ้อ

ลองสร้างconectionเองดูครับ ไม่ต้องต่อผ่านPC Suite
ใช้ซิมของอะไรครับ ถ้าเป็นของTrueจะต้องตั้งค่าอีกนิดหน่อย
ถึงจะต่อได้

โพสเมื่อ : 28/1/2009 16:33

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
ขอบคุณครับ

ลองแล้วใช้ได้

แต่ว่า เมื่อต่อแล้ว ออนเอ็มได้ แต่เปิดเวปไม่ได้

ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ Eee PC 701 ครับ

มีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 3/8/2009 14:09

http://www.freedomheartclub.net/board/
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ใหม่เอี่ยม มีประโยชน์มากมายเลยครับ!

เห็นเพื่อน ๆ ในบอร์ดสอบถามกันหลายคนเลย! สำหรับผมยังไม่มีปัญหาเพราะต่อผ่าน Bluetooth ต่อผ่านสาย USB ไม่ได้เพราะสาย Micro USB ของ Nokia เส้นละพันกว่าบาท แพงไหมล่ะเทียบกับเครื่องราคา 4,000 บาท!

โพสเมื่อ : 5/8/2009 6:39
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

[ค้นหา ขั้นสูง]