เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ITADAKIMAS - จะทานแล้วนะคะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

เจอกันอีกแล้ว เบื่อกันรึยังน้--า ถึงเบื่อ ก็ไม่ไปไหน ไม่ไล่ไม่เลิก 555

วันนี้ ป้าเอมก็จะมาเสนอคำศัพท์อีกคำที่ยังวนเวียนอยู่กับเรื่อง"การกิน" ที่น่าจะเป็นกิจกรรมสุดโปรดของหลายคนนะคะ

วันก่อนกับเมื่อวาน เราก็เรียนคำว่า "หิว" กับ "อิ่ม" กันไปแล้ว ทีนี้ คนญี่ปุ่นนะ เค้าก็จะมีคำพูดประกอบการปฏิบัติเยอะมาก

คือ เวลาจะทำอะไรก็จะมีคำพูด พอทำเสร็จแล้วก็จะมีคำพูดอีก ดังนั้น ก่อนจะกินอาหาร เค้าก็จะพูดกันก่อนค่ะว่า...

"อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ"

I-TA-DA-KI-MAS

**เหมือนทีเคยเกริ่นไว้แล้วนะว่า MAS เนี่ย มาจาก ma-su แต่คนญี่ปุ่นเค้าจะพูดรวบคำเป็น "มัซ" นะ

คำว่า "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" เนี่ย มาจากกริยารูปสุภาพมากคำหนึ่งที่แปลว่า "รับ" ก็เลยแปลได้ความว่า "จะทาน(รับ)แล้วนะคะ/ครับ" คำนี้พูดในรูปสุภาพอย่างเดียวเลยค่ะ เป็นแพทเทิร์นตายตัว ไม่ว่าลูกเด็กเล็กแดงก็จะถูกสอนให้พูด คำนี้ก่อนกินข้าวทุกคนเลย

ลองอ่านพร้อมๆกันนะ นึง ส่อง ซ่ำ

อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ

ดีมากค่ะ

เพื่อให้ดูเป็นชาวญี่ปุ่นมากขึ้น เราก็ต้องฝึกท่า "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" กันด้วยนะ คือเวลาพูดก็จะต้องมีท่าประกอบดังภาพค่ะ

ง่ายๆก็คือ เค้าจะทำท่าพนมมือ ก้มหัวเล็กน้อย พร้อมกล่าวดังๆว่า "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" บางทีก็อาจคีบตะเกียบไว้ระหว่าง
ง่ามนิ้วโป้งกะนิ้วชี้ด้วย ป้าเอมชอบท่านี้นะ ไม่รู้ทำไม มันดูน่ารักน่าเอ็นดูดีง่ะ...

อ้อ แล้วส่วนมาก เค้าก็จะลากเสียงท้ายยาวขึ้นอีกนะ ว่า...อิ-ตา-ดา-คิ-มา---ซ
เหมือนกับเวลาเราพูดว่า จะทานแล้วนะค้าาาาา/คร้าาาาาบ ไง ได้อารมณ์กว่านะ

การใช้คำว่า "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" ในกรณีปกติ ก็จะใช้ในความหมายที่แปลว่า "ได้รับ" ตรงๆเลย เช่น รับของ รับเงิน ฯลฯ
นอกจากนี้ก็จะถูกนำไปผันกริยาต่อท้ายกริยาหลักในประโยค เพื่อแสดงวิธีการพูดในรูปแบบ"การยกย่อง"ด้วยค่ะ (แปลกใจใช่มะ แต่อธิบายไปก็ยากเกิน เลยขออนุญาตไม่อธิบายค่ะ)

อะ...ต่อไปนี้ ก่อนทานอาหารกับเพื่อนญี่ปุ่น อย่าลืมพูด "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" ด้วยนะคะ รับรองเพื่อนตาเหลือกแน่ 555

ป.ล. เอารูปมาฝากอีกและ

โพสเมื่อ : 15/6/2007 7:41

Re: ITADAKIMAS
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ฝึกๆๆ เผื่อเจอสาวลูกพระอาทิตย์จะได้ไม่เด๋อ

โพสเมื่อ : 15/6/2007 10:43

[ค้นหา ขั้นสูง]