เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รีวิว Accesories ยี่ห้อใหม่ Nortek (+ มีของแจกเล็กน้อย)
มือใหม่
23/7/2009 15:08
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ก่อนอื่นขอบอกว่าผมไม่ได้เป็นหน้าม้าขายของนะครับ เป็นการ Review จากการใช้งานจริงล้วนๆ ตรงไหนดีหรือไม่ดีก็เว้ากันซื่อๆครับ....

เป็นเรื่องบังเอิญหรือฟ้าบันดาลก็ไม่ทราบ Hardware ที่ผมซื้อมาใช้กับ Netbook สองชิ้น เป็นยี่ห้อ Nortek ทั้งคู่ จะว่าไปแล้วหน้าตาก็ไม่ได้ดีเด่ตรงไหน แต่พอได้จับมันเหมือนมีอะไรดลใจให้ไปจ่ายตังค์ที่แคชเชียร์....

ชิ้นแรกหรือ Wireless Mouse ครับ ที่ผมซื้อมาคือรุ่น Activo ได้มาที่ราคา 580 บาทจากร้านแถวเสรีเซ็นเตอร์ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ....

Open in new window

ที่ชอบมากคือวัสดุ ผมเองใช้ Logitech มาตลอด ขอใช้คำว่าคุณภาพวัสดุไม่หนีกันเลยครับ ในราคาที่ต่ำกว่ากันมาก โดยเฉพาะ Scroll ทำได้ดีมากๆ Action ในการใช้งานดีกว่าของ Logitech ที่ราคาแพงกว่าสองเท่าครึ่ง ถึงหน้าตาจะจีนแดงไปนิดแต่ก็เอาเถิด เดี๋ยวนี้ก็จีนกันทั้งนั้นล่ะครับ -__-"

Driver ที่ให้มายังใช้บน Win7 ไม่ได้ (แต่คงไม่ใช่ปัญหาสำหรับเหล่า Geek ทั้งหลาย คงโมกันเองได้) และการ Support ทาง Web ก็เรียกได้ว่าเข้าขั้นแย่ บน Web ไม่มี Model นี้ด้วยซ้ำไปครับ ผมเมลไปต่อว่าแล้ว แต่ก็เอาเถิด ราคานี้ได้ขนาดนี้ก็ถือว่าหรูแล้ว....

ชิ้นที่สองค่อนข้างจำเป็นสำหรับผมทีเดียว นั่นคือลำโพงเสริม (ใช้ Wind U100x ครับ เสียงลำโพงแย่บัดซบมั่ก -__-") หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ เรียกว่าไม่ค่อยสมค่าตัวเท่าไหร่ (650 บาทจากร้านแหน่งหนึ่งในฟอร์จูน)

Open in new window

เสียงที่ได้ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเลยครับ รายละเอียดแย่ เบสลงลึกได้แค่ราว 300 Hz (หรืออาจจะต่ำกว่านั้นเล็กน้อย) แต่เมื่อเทียบกับขนาดแล้วก็ถือว่าไม่เลวเลยทีเดียว พกพาสะดวก ฟังพอเอาเพลินได้ แต่จะเอาเพราะคงไม่ไหว แต่ก็ถือว่าเพียงพอสำหรับฟังวิทยุ ดูข่าว หรือใช้ Present งานเล็กๆน้อยๆล่ะก็สบายมาก....

จัดแจงทดสอบเป็นที่เรียบร้อย แจกโปรแกรมต่อเลยครับ โปรแกรมที่จะช่วยให้เจ้าลำโพงกระป่องตัวนี้ (หรือตัวไหนก็ใช้ได้ครับ) เสียงดีขึ้นอีกหลายจึ๋ง โหลดได้ที่นี่ครับ: http://www.mediafire.com/download.php?jyvvc3uon4o

(อ่านวิธีแก้ไอได้จากในไฟล์ครับ หลายขั้นตอนแต่ไม่ยาก)

สำหรับท่านที่สนใจนะครับ อยากพูดถึงการโมเล็กน้อย เพราะผมรู้สึกว่าลำโพงตัวนี้มีปัญหาเรื่องเบส (เพราะขนาดดอก Driver เล็กแค่นี้คงหวังอะไรไม่ได้มากนัก) สิ่งที่ผมทำคืออุดรู Bass Reflect ใช้เทปใสนั่นแหละครับ แปะอุดรูระบายข้างหน้า ซึ่งในทางทฤษฎีแล้วแบสอาจเยอะขึ้นหรือลดลงบ้างในบางช่วงความถี่ (ซึ่งเท่าที่ลองก็ดีขึ้นเล็กน้อยครับ) แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอาการลำโพงกระพือ อาจเร่งให้ดังไม่ได้เท่าเดิม ซึ่งสำหรับผมถือว่าโอเค เพราะเปิดดังมันแสบหูมาก -__-" หรือใครจะอุดข้างเดียวก็ไม่ได้ผิดกติกาครับ ลองเอามืออุดแล้วลองฟังดูก่อนก็ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง....

ไฟล์ที่แนบมาคือการปรับที่ผมปรับไว้ ทดลองกับเพลงหลายๆแนว คิดว่าน่าจะค่อนข้างเป็นกลางพอสมควร จะปรับตามนี้เลยก็ได้ครับ แต่สำหรับท่านที่รู้ว่าปุ่มไหนใช้ทำอะไรอยู่แล้วก็ลุยกันเองได้เลย ;)

ลืมบอกไป เจ้าลำโพงตัวนี้มันดังกว่าที่ท่านคิดมากนักครับ เพราะฉะนั้นการใช้ไฟจะค่อนข้างหนัก ผมลองเสียบกับ Adapter ขนาด 500 mA เอาไม่อยู่ครับ จ่ายกระแสไม่ไหว สังเกตได้จากไฟสีฟ้าด้านหน้าจะวูบวาบ ไม่นิ่ง และเสียงจะแตก ซึ่งถ้าจะเปิดเสียงดังๆผมว่าน่าจะพก Adapter 850 mA ขึนไปอาจจะพอเอาอยู่ (Amp เต็มนะครับ ไม่ใช่แอมป์จีนแดง :P) แต่ส่วนตัวผมไปซื้อถ่านชาร์จ AAA ยี่ห้อ Recyko แพ็คสี่ก้อนมาใช้ ราคา 375 บาท แค่นี้ก็จ่ายกระแสได้เต็มที่ไม่มีปัญหาครับ :)

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ ^__^

แนบ ไฟล์:

jpg  11111111111111111.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 2/8/2009 0:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รีวิว Accesories ยี่ห้อใหม่ Nortek (+ มีของแจกเล็กน้อย)
มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ใช้อยู่กำลังรอ ว่า Model ใหม่ที่เป็น Bluetooth คลอดออกมาไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า

ชอบรุ่นนี้ที่โค้งกระชับมือ แต่ไม่ชอบ ตัวเสียบ USB ที่ยาวเกินไป น่าจะสั้นกว่านี้ครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2009 1:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รีวิว Accesories ยี่ห้อใหม่ Nortek (+ มีของแจกเล็กน้อย)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
ว้า...นึกว่าจะแจก wireless mouse ^^

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

โพสเมื่อ : 2/8/2009 10:01

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ยี่ห้อ Nortek ขายอยู่ที่ DataIt นานแล้วครับ เป็นยี่ห้อที่ใช้ได้เลยคุ้มค่ามาก

ปล.เคยมีสมัยหนึ่งที่ DataIt เอามา Sale ขายราคาถูกมาก 200-300 บาทเอง แต่หลังๆหายไปหมดแล้ว เลยไม่ทราบว่าใครนำเอาเข้ามาขายอีกไหม

ส่วนลำโพงยังไม่เคยเห็นนะครับ น่าลองจัง

โพสเมื่อ : 2/8/2009 12:19

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
คิดเหมือนกัน นึกว่าจะแจก 55

โพสเมื่อ : 3/8/2009 22:35
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
15/1/2009 17:50
จาก เวทีนายแบบ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 309
กำลัง อยากเสียตังค์ พอดีเลยครับ เงินเดือนออก เงินมันร้อนๆ

โพสเมื่อ : 4/8/2009 13:34

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
srs ตัวใหม่ป่าวอะ มีแก้ไอปะ ใช้เวอร์เก่าอยู่ ขอเอาไปลองละกานค้าบ
ของเค้าดีจิงๆ

โพสเมื่อ : 4/8/2009 22:45
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
แล้วแบต ของ wireless mouse ใช้ได้นานแค่ไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2009 19:26

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
3-5 เดือนครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2009 19:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ไปเสรีมา เมื่อกี้ครับ mouse ราคา 850 แล้วอ่ะ

โพสเมื่อ : 5/8/2009 21:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

tbike เขียนว่า:
ไปเสรีมา เมื่อกี้ครับ mouse ราคา 850 แล้วอ่ะ

ร้านหัวมุมทางโค้ง ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นฝั่งเดียวกับ Home Pro ครับ ที่แขวนอุปกรณ์เยอะๆ 580 แน่ๆ (หรือว่าติดราคาผิด สลับเลข 5 กับ 8 -__-")

ถ้าตั้ง 850 จริงคงขายลำบากครับ ในเมื่อยี่ห้อดังๆเขาออกแบบดีกว่า Support ดีกว่า ไม่น่าจะขายได้ด้วยประการทั้งปวง -__-"

โพสเมื่อ : 7/8/2009 18:22

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้า 850 บาทน่าจะเป็นตัวที่เสียบ USB สั้นมาก เท่ากับ Bluetooth ที่โผล่ออกมานิดเดียว

โพสเมื่อ : 7/8/2009 19:06

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
Update เพิ่มเติม สำหรับลำโพงนะครับ ลองต่อไฟเลี้ยงจาก Port USB ของเจ้า Wind ใช้ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด (Spec ลำโพงใช้ 6V แต่ USB จ่าย 4.6v ลองต่อกับ Adapter 7V ลำโพงดับไปดื้อซะงั้น) กำลังขับลดลงกว่าเดิมเล็กน้อย (ซึ่งสำหรับผมโอเคเลย เพราะไม่ได้เปิดดังขนาดนั้นอยู่แล้ว) สรุปว่าก็น่าพอใจมากครับ แถมด้วยภาพการทดลอง เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจครับ....

แนบ ไฟล์:

jpg  5800-lMG084-1.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 16/8/2009 0:24

[ค้นหา ขั้นสูง]