เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เน็ตตัดทุก 2-3 นาทีครับ ทำยังไงดี (ใช้ usb edge modem)
มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ตัดไปเฉยๆครับ โดยผมจะรู้เพราะบางทีหน้าจอมันก็กระพริบทีนึง แล้ว icon ที่ desktop มันก็จะเปลี่ยนตำแหน่งไปหมด
แต่บางทีก็นิ่งแบบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต้องคลิกใหม่ มันก็นิ่งอีก จนแน่ใจว่าเปิดหน้าจออะไรไม่ขึ้น ก็ปิดกรอบนั้นไป

เมื่อเปิด firefox หน้าใหม่ขึ้นมา ก็ขึ้นกรอบมา แต่นิ่งไป ขึ้นที่ status bar ว่า "เสร็จสิ้น" ทันที แต่หน้าจอโล่ง เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
แต่คลื่นสัญญาณมันก็ยังวิ่งอยู่นะครับ เป็นคลื่นสีเขียวตราปกติ แต่ไม่ได้วิ่งแรงเท่าปกติ
เหมือนกับมีอะไร รับ/ส่ง อยู่นิดๆหน่อยๆ
แต่เปิดอะไรไม่ออกเลย มัน "เสร็จสิ้น" ตลอด

ต้อง disconnect แล้ว connect ใหม่
ทุก 2-3 นาที ต้องทำอย่างนี้ทุกที
มันขึ้นหน้าจอว่าให้ไปตั้งค่า DNS อะไรนั่น
ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยโผล่มาให้เห็น หาที่ตั้งค่าไม่เจอด้วยคับ

และเมื่อตัดๆต่อๆไปซัก 5-6 ครั้ง ก็จะออกอาการ "No Modem Connection" ซะงั้น
ต้อง restart ทีนึง ก็จะตัดๆต่อๆได้อีก 5-6 ครั้ง ทุก 2-3 นาที
สลับกับต้อง restart อีกเรื่อยๆ ไม่งั้นเครื่องมันจะมองไม่เห็น Modem ครับ
ผมว่ามันเสียเวลา
ทั้งที่เมื่อก่อนเล่นเน็ตก็ได้ต่อเนื่องหลายๆๆๆชั่วโมงเลย

ลง win ผ่าน ghost ที่ร้านทำมาให้ เหมือนทุกครั้ง ก็อาการเดิม
(ตอนโพสต์นี่ก็ต้องตัดๆต่อๆนี่แหละคับ)
ทำให้เดือนกว่าๆที่ผ่านมานี้ ผมเลิกใช้เน็ตจากเครื่องนี้ไปเลย
แต่วันนี้มันจำเป็นต้องใช้จริงๆคับ คอมพ์ที่บ้านพัดลมไม่หมุน ต้องหิ้วไปซ่อม

ผมไม่รู้ว่ามันเป็นไวรัสรึป่าว เพราะเมื่อก่อนก็ไม่เคยเป็น
และไม่ได้เล่นผาดโผรอะไร เปิดหน้าเดิมๆมาเป็นปี ไม่ได้เล่นอะไรผาดโผนเลย เต็มที่คือ acdsee ครับ
อยากลง win ใหม่ ก็ลงได้เรื่อยๆ ผ่าน thumb อันที่ร้านแถมมาให้
ก็ใช้มาได้ตั้งปีนึง

ทำยังไงดีครับ ถ้าแก้ได้เอง จะได้ไม่ต้องเอาไปร้าน
ขอบคุณครับ

/เครื่องหมดประกันแล้วคับ

โพสเมื่อ : 24/8/2009 22:41
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เน็ตตัดทุก 2-3 นาทีครับ ทำยังไงดี (ใช้ usb edge modem)
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ปรกติบริเวณนั้นสัญญาณโทรศัพท์เป็นยังไงครับ

ปล. หลายวันก่อนลอง สัญญาณ 3G True ที่ชะอำก็มีหลุดกลายเป็น Edge บ้างเหมือนกัน อาจจะเป็นที่ ช่องสัญญาณเต็ม

โพสเมื่อ : 24/8/2009 22:58

Re: เน็ตตัดทุก 2-3 นาทีครับ ทำยังไงดี (ใช้ usb edge modem)
มือสมัครเล่น
21/8/2008 16:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
อาการเหมือนโดนพวก spyware นะครับ ลองเช็คดูก่อนนะครับว่าโดน spyware หรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2009 17:16

มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
อ้างถึง:

deedy เขียนว่า:
อาการเหมือนโดนพวก spyware นะครับ ลองเช็คดูก่อนนะครับว่าโดน spyware หรือเปล่าครับ

---------------------------------------------

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกัน
เพื่อนๆที่ออฟฟิศก็บอกงั้นคับ

แต่จะเริ่มแก้ยังไงดีอ่ะ ไปไม่ถูกเลยคับ

โพสเมื่อ : 25/8/2009 18:46
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ลอง scan หา spyware ดูครับ download โปรแกรมได้ที่ http://www.spywareterminator.com/

โพสเมื่อ : 26/8/2009 6:02
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

[ค้นหา ขั้นสูง]