เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OYASUMINASAI...zzz - ราตรีสวัสดิ์
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีอีกแล้วค่ะ

เป็นไงกันบ้างคะ เผลอแป๊ปเดียววันเสาร์อีกแล้ว หนึ่งอาทิตย์ผ่านไปเหมือนโกหก...

วันนี้เราก็มาต่อกันที่คำอำลาคำต่อไปกันเลยนะคะ

คำศัพท์วันนี้ ป้าเอมขอเสนอคำว่า "โอ-ยา-สุ-มิ-นา-ไซ" ค่ะ
มาดูตัวอักษรญี่ปุ่นกัน

O-YA-SU-MI-NA-SAI

แหม...สองสามวันนี้รู้สึกจะเป็นคำคุ้นๆกันทุกคำเลยใช่มั้ยคะ

งั้นเรามาออกเสียงกันเลยดีกว่า เอ้า...นึง ส่อง ซ่ำ

โอ-ยา-สุ-มิ-นา-ไซ

เก่งมากค่ะ

คำนี้นะคะ แปลเป็นไทยเพราะๆว่า "ราตรีสวัสดิ์" ค่ะ แต่อย่างที่เคยบอกกันไปในบทก่อนๆแล้วนะคะว่า
พี่ไทยเนี่ย รักสบาย ก็เลยไม่นิยมใช้คำสุภาพพูดกัน เลยเหมาใช้คำว่า "สวัสดี" หรือ "บ๊ายบาย ไปหมดเลย ง่ายและสะดวกดี

แต่คนญี่ปุ่นเค้าใช้กันเป็นปกตินะคะ แล้วคำนี้ก็ไม่ได้เป็นทางการเท่าไหร่

ถ้าเป็นเพื่อนๆกันก็อาจจะพูดให้สั้นลงเป็น "โอ-ยา-สุ-มิ"
เท่านั้นก็ได้ค่ะ

เวลาที่จะพูดคำนี้กัน ก็แน่นอน ก่อนจากกันในเวลากลางคืนค่ะ ประมาณว่า ต่างคนต่างขอลากันกลับบ้านไปนอนแล้วนะ ป้าเอมชอบคำนี้ค่ะ มันฟังแล้วน่ารักดี ศัพท์คำนี้ก็เหมือนภาษาอังกฤษคำว่า "good night" น่ะแล่ะเนอะ ง่ายมากๆเลยค่ะ

อะ...ทวนกันอีกครั้งนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอ-ยา-สุ-มิ-นา-ไซ

ดีมากค่ะ

สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับคำศัพท์ที่ป้าเอมได้แนะนำไป ก็โพสต์ถามกันได้ตามใจชอบเลยนะคะ ป้าเอมก็จะพยายามหาคำตอบมาอธิบายให้เข้าใจกันเลยล่ะ...หวังว่าทุกคนจะสนุกสนานกับบทเรียนของป้าเอมไม่มากก็น้อยนะคะ

โพสเมื่อ : 2/6/2007 9:28

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:21:55
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:50:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: OYASUMINASAI...zzz
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 2/6/2007 20:15

Re: OYASUMINASAI...zzz
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ

วันนี้ง่วงจริงๆ แต่คงยังไม่ "โอยาสุมิ นาไซ" ฝืนตัวเองอีกหน่อย เดี๋ยวค่อยนอนทีเดียว

โพสเมื่อ : 2/6/2007 22:49

[ค้นหา ขั้นสูง]