เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

บุคคลทั่วไป
Re: วิธีการติดตั้ง Windows XP ใน USB Harddisk
Guest_บุคคลทั่วไป
Is this work with other notebook krab.
I use HP Compaq 6510b krab.

โพสเมื่อ : 3/4/2008 14:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วิธีการติดตั้ง Windows XP ใน USB Harddisk
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
Is this work with other notebook krab.
I use HP Compaq 6510b krab.

Work !!!

โพสเมื่อ : 3/4/2008 15:38

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

ASUS_LEK เขียนว่า:
รบกวนท่่านใดที่สามารถติดตั้ง WIN XP บน USB EXTERNAL HARD DISK ได้เรียบร้อยแล้ว ผมจะรบกวนติดตั้งให้ผมได้ไหมครับ เนื่องจากมีความรู้ด้านด้านโปรแกรมน้อยมาก แต่ มีอุปกรณ์ครบแล้ว
รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ เบอร์ผมครับ 081-8687624

ผมลองทำแล้วนะครับ ได้ผลโอเค
เริ่มๆ เครื่องมือผมคือ แผ่น AugiePE BootableCD (มี Partition Magic, UltraISO) , QuickPC 103 ครับ
แล้วก็ทำตามขั้นตอนนี้หล่ะครับ ต่างกันหน่อยคือใน QuickPC 103 จะหาไฟล์ DOSNET.INF ไม่เจอ ผมเลยข้ามไป

สุดท้ายก็บูทได้สำเร็จจริงๆครับ แต่ต้องมีอะไรนิดหน่อย คือตอนติดตั้ง Windows เริ่มแรกต้องเซ็ต Bios ให้เริ่มจาก CD Rom แต่พอ Windows set up ก๊อบไฟล์เสร็จแล้ว (หน้าจอดำๆ ที่ก๊อบไฟล์) จะรีบูท ต้อนนี้ต้องเปลี่ยน Bios ให้บูทจาก External USB HDD ก่อน CD ROM ที่ทำมาใหม่(ที่ modify จาก QuickPC) ยังอยู่ใน CD-Drive นะครับ เพราะวินโดว์จะใช้ต่อ

แต่มีปัญหาอีก คือพอติดตั้ง driver เสร็จ การบูทไม่สมบูรณ์ บางทีจะขึ้น blue screen error
DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (0x000000D1) ซึ่งคิดว่า driver หรือ hardware บางตัวไม่เสถียร
ตอนนี้กำลังหาอยู่ว่าอะไรทำให้มันบูทได้บ้างไม่ได้บ้างหน่ะครับ ถ้าได้ความยังไงจะบอกอีกที แต่ที่สังเกตตอนนี้ได้คือ ถ้าเสียบ HDD ที่ USB ที่ใช้ลงโปรแกรม จะบูทได้ดีกว่า USB ช่องอื่นๆครับ

ถ้าใครมีปัญหาผมว่าเว็บนี้ก็ดีนะครับ http://forums.ngine.de

โพสเมื่อ : 4/4/2008 18:32
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
13/6/2008 22:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ตามกระทู้เลยนะครับผมลงไปสามสี่รอบแล้วครับมีปัญหาอย่างแรงกับการเตือน virtual mem ครับทำหลายรอบแล้วไม่สำเร็จ ไว้วันพรุ่งนี้ผมลงใหม่แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ กับต้อง login ทุกครั้งถึุงเข้าได้ครับ แล้วก็จะค้างต้องกด ctrl alt del ถึงจะเข้าหน้า window ได้ครับ

ปล. ถ้าผมลงในเครื่อง desktop ทำเป็น ext. แบบเดียวกัน แล้วค่อยเอา hdd นั้นมาต่อกับ eee pc โดยผมยังไม่ลงไดร์เวอร์ของเครื่อง desktop จะได้ไหมครัับ รบกวนหน่อยนะครับ

ข้อมูล HDD 2.5 ของฮิตาชิ 120 GB ต่อกับกล่องยี่ห้ออะไรไม่รู้ครับ
window xp sp2 ของเกษตรเป็นของลิขสิทธิ์ ทำตามวิธีในกระทู้ครับ
window xp sp 3 แบบซื้อตามห้างที่มี ธีมแบบวิสต้า อันนี้มีปัญหาแค่ virtual mem ครับ

ปล.2 เกี่ยวกับการ format HDD หรือเปล่าครับ แบบ SD card

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 15/6/2008 11:23

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ติดตั้งมาจาก PC ก่อนได้ครับ แล้วมาเสียบ Eee เพื่อติดตั้ง driver ต่อไป

โพสเมื่อ : 15/6/2008 11:29

มือใหม่
13/6/2008 22:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ถามหน่อยครับ คือว่าผมเจอปัญหาว่าพอผมลงเสร็จแล้วที่นี้พอผมจะ update device หน่ะครับพวก usb หน่ะครับมันเกิดปัญหาที่ว่า มันจะต้อง update driver ของ usb หน่ะครับ แล้วทีนี้พอมัน update แล้วมันจะต้องปิดอุปกรณ์ที่ต่อกับ usb ทั้งหมดหน่ะครับ ทำให้มันตัด hdd หน่ะครับ พอจะมีวิธีการที่จะ update driver แล้วไม่ต้องปิดการเชื่อมต่อ usb หรือเปล่า คือให้มัน restart ใหม่ก็ได้ครับ

จากความเห็นที่ 13 ผมก็คิดว่าคงมีปัญหากันอย่างนี้ทุกคนที่ลงผ่าน ext HDD ด้วย usb เนื่่องจากเวลาลง driver chipset มันจะต้องตัดอุปกรณ์ usb ซึ่งก็รวมถึง ext hdd ของเราด้วยครับ เลยคิดว่ามีวิธีที่จะลงไดร์เวอร์ของ eee pc ในแผ่นติดตั้งเลยหรือเปล่าครับ

ใครใช้ได้ลองเสนอความเห็นหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมเลยใช้ flashdrive ไม่ได้เลยครับ เสียบมันจะขึ้นให้ว่าต้องเป็น usb 2 ลง new hardware พอลงจะตัดเป็นรีสตาทเนื่องจากมันตัด hdd ออก ช่วยกันหน่อยครับผม

โพสเมื่อ : 15/6/2008 19:11

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ทำเสร็จแล้ว แบบ รีดไขมัน XP แ้ล้ว

Ghost มา ให้ โหลด กันเลย โหลด แล้ว จะได้ ไป Ghost ต่อ อิอิอิ

นึกว่า เป็น ธรรมทาน นะครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 15:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ผมมีแผ่น XP SP2 for EXT.HDD ทำใช้เอง ลงเสร็จแล้ว ค่อย upgrade เป็น XP3 ได้

ผมทดลองมาหลายวันแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นตอนบูท จะฟ้องเรื่อง Paging
files ต้องเข้าไป set no paging files ก็จะบูทได้ตามปกติครับ

หากผมยินดีแบ่งปัน ต้องทำไงบ้างครับ ราว ๆ 600 MB

d
..

โพสเมื่อ : 28/6/2008 11:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
Command prompt และเปลี่ยนไปอยู่ในโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ ใช้ยังไงครับ อธิบายหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 23/10/2008 5:21

มือสมัครเล่น
9/10/2008 20:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ของผมทำใด้แล้วครับ กว่าจะใด้ก็หลายยกอยู่เหมือนกัน
เร็วดีมากเลยครับ ตอนลงวินโดว์ แป๊บเดียวเองครับ .................
....พอดี ssd ของผมมันเสียอยู่...............ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 3/11/2008 19:12

9/10/2008 20:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ของผมทำใด้แล้วครับ กว่าจะใด้ก็หลายยกอยู่เหมือนกัน
เร็วดีมากเลยครับ ตอนลงวินโดว์ แป๊บเดียวเองครับ .................
....พอดี ssd ของผมมันเสียอยู่...............ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 3/11/2008 19:13

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
กำลังอยู่ในขึ้นตอนที่ 5 6 ครับ

ในบทความพบว่าภาษาอังกฤษไม่ค่อยตรงกัน แต่ผมอาศัยค่าใกล้ๆกัน เช่น ไล่บน ไล่ล่างดู พบว่า คล้ายกันครับ

ลุ้นๆๆ

โพสเมื่อ : 1/12/2008 4:34

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
กำลังอยู่ในขึ้นตอนที่ 5 6 ครับ

ในบทความพบว่าภาษาอังกฤษไม่ค่อยตรงกัน แต่ผมอาศัยค่าใกล้ๆกัน เช่น ไล่บน ไล่ล่างดู พบว่า คล้ายกันครับ

ลุ้นๆๆ

โพสเมื่อ : 1/12/2008 4:44

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ทำจนเครื่อง install ไม่ได้แล้ว ขึ้น ntld missing
ขอความช่วเหลือด้วยครับ หรือต้องเข้า 0

โพสเมื่อ : 6/2/2009 10:03

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลอง ทำตามแล้วนะครับ

มีปัญหาตอน ให้บูต จาก CD มันไม่ขึ้น

ให้กดปุ่มเพื่อเข้าไป ติดตั้ง วินโดว์เลยครับ

ของผมใช้ XP SP3 pro มันทำได้หรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 9:29

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เปลี่ยนช่องเสียบ CD ครับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 11:13

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ทำขั้นตอน ได้หมดแล้วครับ

พอ Format เสร็จ ที่จะเข้าไปลงวินโดว์

ขึ้นจอฟ้าครับ

บอกว่า หาไฟล์ winsrv ไม่เจอครับ

ถ้าใครมีตัว Windows ที่อับโหลดไว้แล้ว ผมรบกวนขอหน่อยนะครับ

พอดีต้องรีบใช้ในการทำงานส่งด้วยอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 19:41

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ทำได้แล้ว thanks very very muck Khun Kiat ผมเพิ่งซื้อ USB hdd Seagate 250 GB มาเมื่อสงกรานต์ เลยลองดู
ผมทำไว้ทั้งหมด 4 แผ่น

1) xp2007 sp2 - ผมลงใน USB hdd ผ่าน Notebook HP Pavilion DV2208TU (ต่อ keyboard & mouse ผ่าน USB ไว้ด้วย) จากหน้า format และลง win ก็ผ่าน แต่พอ reboot ไปหน้า windows setup ก็ติดเรื่อง USB port devices อะไรประมาณนี้ อุปกรณ์ที่ต่อ USB ไว้ ใช้งานไม่ได้เลย ก็เลิก สรุปว่าไม่น่าจะใช้ได้

2) xp2008 sp2 - ทำแล้วยังไม่ได้ ทดลอง setup

3) xp2008 sp3 (windows ice xp2008 v3) - ลงแล้วใช้งานได้
3.1) ลงใน USB hdd โดยผ่าน Notebook
3.2) ลงใน USB hdd โดยผ่าน Desktop PC
แล้วลง driver ของ hardware ในเครื่องเพิ่มเติมทีหลัง

4) xp TrueFast November2008 sp3 - ใช้ได้ทั้ง Notebook และ Desktop PC แต่ลง driver ของ hardware ในเครื่อง น้อยกว่า ice xp v3 (windows ตัวนี้ modify เพิ่ม driver มาพอสมควรแล้ว)

ปัจจุบันใช้ win TrueFast ลง USB harddisk อยู่ครับ

โพสเมื่อ : 2/5/2009 10:31

มือใหม่
4/10/2010 19:52
จาก POM
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 4/10/2010 19:55

มือใหม่
13/10/2010 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
CAB SDK โหลดไม่ได้ครับ ไมโคซอฟปิดไปแล้ว ช่วยอัพโหลดให้ด้วยบอก และบอกวิธีแตกไฟล์อย่างละเอียดด้วยครับ อ่านแล้วงงอ่ะ

โพสเมื่อ : 13/10/2010 9:09

[ค้นหา ขั้นสูง]