เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 3 4 (5) 6 »

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
.

กลัวเรื่อง ช้า กันนี่แหละ มัง...55

ผมก็ ลังเล ครับ..

แต่ไม่ลอง ก็ไม่รู้ ครับ...
สงสัยผมต้อง ซื้อมาลองใช้งาน..55

.

โพสเมื่อ : 21/7/2008 22:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
อ้างถึง:

SatOShi เขียนว่า:
จากรูปของคุณผ่านมา มันดีไหมอะ Mini เนี่ย - -''

ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ความเร็วในการประมวลผล CPU เป็นผลทางการวัดในห้อง LAB ซึงความแตกต่างจะเห็นได้ชัดเชิงตัวเลข หรือว่าดูให้ง่ายหน่อยก็คงเป็นรูปแบบกราฟ ที่ใช้ในการเปรียบเทียบกัน
คราวนี้ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นในอีกมุมมองนึงนะครับ
สมมุติว่าเครื่องบิน A วิ่งผ่านหน้าเรา ด้วยความเร็ว 1000 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
อีกซักพักเครื่องบิน B วิ่งผ่านเราไปด้วยความเร็ว 1600 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ผมถามว่า ถ้าเราสังเกตุจากสายตาเปล่าเราจะเห็นความแตกต่าง ของเครื่องบิน 2 ลำนี้หรือไม่ครับ ในกรณีที่เครื่องบินสองลำนี้ไม่ได้บินมาพร้อมกัน
คำตอบก็คือ เรารู้ว่าเครื่องบินนี้บินด้วยความเร็วสูง แต่เราก็ไม่สามารถบอกได้ลำไหนบินเร็วกว่ากัน เราจะทราบคำตอบก็ต่อเมื่อนำเครื่องบิน 2 ลำมาบินพร้อมกันในทิศทางเดียวกัน และจะเห็นว่าเครื่องบิน B บินเร็วกว่า A ก็ต่อเมื่อเครื่องบินลำ B บินแซงลำ A ครับ
ดังนั้นผมกำลังสรุปว่าข้อสรุปทางด้านตัวเลข กับความรู้สึกในบางทีก็อาจจะมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ในบางมุม ครับ การเปรียบเทียบของบางสิ่งบางอย่างอาจจะต้อง ตัดสินใจด้วยความรู้สึกของเราเองนะครับ เพียงแต่อาจจะใช้ตัวเลขเป็นองประกอบในการตัดสินใจโดยเฉพาะเรื่องความเร็วในการใช้งาน เช่นเรื่องการตัดสินใจในการเลือกซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ซักเครื่องนึงมาพิมพ์งานอย่างเดียว CPU ขนาด 500 Mhz ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ CPU ขนาด 3 GHZ หรือ ในทางกลับกันถ้าเราต้องการเล่นเกมส์ที่ประมวลผลสูงบนเครื่อง Subnote books หรือ Netbooks ก็อาจจะตอบคำถามได้เพียงว่าสามารถเล่นได้บนเครื่องที่มีประสิทธิภาพในการประมวลผลที่สูง chip ประมวลผลทางด้านกราฟฟิกที่รองรับการทำงานที่มีการประมวลผลคำนวนทางด้านกราฟฟิกสูงๆได้ แต่ถ้าคิดในมุมกลับกันว่า เราเล่นเกมส์ที่มีการประมวลผลสูงบนเครื่องที่มีหน้าจอเล็กนิดเดียวนั้นสนุกกว่าการเล่นบนเครื่องที่หน้าจอใหญ่ หรือไม่ก็เล่นบนเครื่องที่ออกแบบมาให้เล่นเกมส์พกพา โดยเฉพาะ เช่นพวก PSP หรือ DS จะดีกว่ามั้ยครับ หรือบางทีความรู้สึกในการรอในการโหลดหน้าเวปความช้าของแต่ละคนอาจจะไม่เท่ากันบางคนบอกว่าเวลา 20วินาทีนั้นช้า บางคนอาจจะบอกว่าเร็วแล้วก็ได้ครับ จากที่ยกตัวอย่างมาทั้งหมดในความคิดเห็นส่วนตัวอยากจะบอกว่าการเลือกซื้ออุปกรณ์เทคโนโลยีนั้นอยากให้มองถึงคุณค่าในการใช้งานเป็นหลักครับ ว่าอุปกรณ์ที่เราเลือกมาใช้งานนั้นในภาพรวมตอบสนองความต้องการในการทำงานของเราจริงๆและครบแล้วหรือไม่และคุ้มค่าต่อการลงทุนที่เราต้องลงไปรึเปล่าครับ อย่างหลงกลวิ่งตามเทคโนโลยีอย่างเดียวเพราะอุปกรณ์พวกนี้พอซื้อมาไม่เกิน 1 ปีพวกนักการตลาดก็จะค้นคิดให้ฝ่ายผลิต ผลิตรุ่นใหม่ออกมายั่วกิเลสเงินในกระเป๋าตังเราเรื่อยๆครับ และเป็นความสามารถพิเศษของนักการตลาดครับที่จะทำให้เรารู้สึกว่าของที่เราใช้อยู่นั้นล้าหลังและไม่ทันสมัยแล้วคุณควรจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้แล้วนะ
สุดท้ายก็ขอฝากข้อคิดด้วยสติปัญญาอันมีน้อยและก็ให้ทุกคนมีความสุขกับการตัดสินใจในการเลือกอุปกรณ์คู่ใจนะครับพิมพ์มาซะยาวเริ่มเมื่อยแล้ว

โพสเมื่อ : 21/7/2008 22:56
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
ขอบคุณครับ คุณผ่านมา

ขอ Confirm จากคุณผ่านมา ใน Benchmark ของ HP 2133 ว่ามันเป็นรุ่น CPU VIA C-7M ULV 1.0Ghz ใช่นะครับ เพราะกำลังเล็งอยู่
เพราะส่วนใหญ่ จะทำ Benchmark ของรุ่น C-7M ULV 1.6Ghz.

เป็นรุ่น 1.6 GHz ครับเพราะโดยปกติในการ Benchmark ของ web ต่างประเทศส่วนใหญ่จะนำรุ่นที่ดีทีสุดใน line Product ตัวนั้นมาชนกับคู่แข่งกันครับ
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวถ้าจะมองเรื่อง Perfomance ทางด้านความเร็วนะครับมีวิธีทดสอบง่ายๆครับ แต่อาจต้องอาศัยความร่วมมือกับทางร้านนิดนึงนะครับ ให้ลองทดสอบโปรแกรมประเภทที่มีการประมวลผลสูงเช่น โปรแกรมประเภท convert file ประเภทต่างๆ โดยเฉพาะ file หนัง จาก DVD ->CD หรือถ้าจะให้เห็นกันชัดก็ต้องอาศัย การสั่งให้ Reder file โปรแกรมประเภท 3D โดยเตรียม file ที่เหมือนกันในแต่ละเครื่อง แล้วก็สั่งให้ Render พร้อมกันจะเห็นภาพแตกต่างที่ชัดเจนมากครับเพราะการRender ระดับ Pixel (จากประสพการณ์ที่เคยทดสอบเฉพาะทางครับ)
แต่ถ้าจะเอาสะดวกและง่ายนะครับ
อาจจะทดสอบการ Run โปรแกรมประเภทเล่น File DVD แล้วอาจจะลองทดสอบใช้งานโปรแกรมอื่นๆพร้อมกันในขณะ Run หนังเช่น เปิดเพลงจาก winamp พร้อมกับ พิมงาน หรือเล่น internet ไป web site ของ youtrube พร้อมเปรียบเทียบกัน ในรุ่น CPU ที่มีความเร็วต่างๆกันดูว่าแตกต่างกันเยอะมั้ยครับ และเรายอมรับการทำงานได้ที่ตรงไหนครับ แนะนำให้เวลาไปทดสอบให้เข้าร้านใหญ่หน่อยนะครับเพราะส่วนใหญ่จะสามารถ connect wireless เข้าinternet ได้นะครับ เพราะตอนผมไปเลือกก่อนซื้อ ก้อออกตัวบอกคนขายไว้ก่อนครับว่าเป็นลูกค้าที่ดูมากเรื่องหน่อยนะเพราะถ้าเลือกซื้อผิดพลาดกลับบ้านไปมีเฮกับผบ.ที่บ้านแน่ครับ ก็ใช้เวลาทดสอบเป็นชั่วโมงเหมือนกันครับลองต่อเน็ต ทดสอบการพิมพ์งาน ปรับหน้าจอ ความละเอียด ทดสอบเสียง การทำงาน multitask ลองทั้งรุ่น 1.0 1.2 1.6 แล้วก็น้อง One สุดท้ายก็เลือกน้อง min 1.0 กลับครับ เพราะเหมาะสม กับ life stye ตัวเองมากที่สุดแล้วครับ ข้อแนะนำนะครับจงอย่างเชื่อใครทั้งสิ้นนะครับทุกอย่างเป็นแค่เพียงข้อมูลประกอบในการพิจารณาต้องลองใช้งานจริงๆครับ จับน้องมานั่งทั้งบนหน้าตัก นั่งบนโต้ะ ลองลงมือ พิมม์ ลองใช้ ทัชแพท ดู ใช้เวลาให้นานๆครับ เพราะเขาต้องอยู่กับเราอีกนานและเราต้องใช้เขาให้คุ้ม
สุดท้ายก็ขอให้โชคดีในการเลือกอุปกรณ์คู่ใจนะครับ
น้องmin 1 GHz อาจจะไม่ใช่เครื่องที่ดีที่สุด ครับแต่เขาเหมาะกับผมและเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในตอนที่ตัดสินใจซื้อครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 23:28

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
.

ขอบคุณมากๆ เลยครับ...คุณผ่านมา

.

โพสเมื่อ : 21/7/2008 23:52

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

DISS เขียนว่า:
.

ขอบคุณมากๆ เลยครับ...คุณผ่านมา

.

ไม่เป็นไรมิได้ครับ แบ่งปันความสุขตามแบบฉบับสังคมไทย

โพสเมื่อ : 22/7/2008 0:03

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
อ้างถึง:

ผ่านมา เขียนว่า:
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
ขอบคุณครับ คุณผ่านมา

ขอ Confirm จากคุณผ่านมา ใน Benchmark ของ HP 2133 ว่ามันเป็นรุ่น CPU VIA C-7M ULV 1.0Ghz ใช่นะครับ เพราะกำลังเล็งอยู่
เพราะส่วนใหญ่ จะทำ Benchmark ของรุ่น C-7M ULV 1.6Ghz.

เป็นรุ่น 1.6 GHz ครับเพราะโดยปกติในการ Benchmark ของ web ต่างประเทศส่วนใหญ่จะนำรุ่นที่ดีทีสุดใน line Product ตัวนั้นมาชนกับคู่แข่งกันครับ
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวถ้าจะมองเรื่อง Perfomance ทางด้านความเร็วนะครับมีวิธีทดสอบง่ายๆครับ แต่อาจต้องอาศัยความร่วมมือกับทางร้านนิดนึงนะครับ ให้ลองทดสอบโปรแกรมประเภทที่มีการประมวลผลสูงเช่น โปรแกรมประเภท convert file ประเภทต่างๆ โดยเฉพาะ file หนัง จาก DVD ->CD หรือถ้าจะให้เห็นกันชัดก็ต้องอาศัย การสั่งให้ Reder file โปรแกรมประเภท 3D โดยเตรียม file ที่เหมือนกันในแต่ละเครื่อง แล้วก็สั่งให้ Render พร้อมกันจะเห็นภาพแตกต่างที่ชัดเจนมากครับเพราะการRender ระดับ Pixel (จากประสพการณ์ที่เคยทดสอบเฉพาะทางครับ)
แต่ถ้าจะเอาสะดวกและง่ายนะครับ
อาจจะทดสอบการ Run โปรแกรมประเภทเล่น File DVD แล้วอาจจะลองทดสอบใช้งานโปรแกรมอื่นๆพร้อมกันในขณะ Run หนังเช่น เปิดเพลงจาก winamp พร้อมกับ พิมงาน หรือเล่น internet ไป web site ของ youtrube พร้อมเปรียบเทียบกัน ในรุ่น CPU ที่มีความเร็วต่างๆกันดูว่าแตกต่างกันเยอะมั้ยครับ และเรายอมรับการทำงานได้ที่ตรงไหนครับ แนะนำให้เวลาไปทดสอบให้เข้าร้านใหญ่หน่อยนะครับเพราะส่วนใหญ่จะสามารถ connect wireless เข้าinternet ได้นะครับ เพราะตอนผมไปเลือกก่อนซื้อ ก้อออกตัวบอกคนขายไว้ก่อนครับว่าเป็นลูกค้าที่ดูมากเรื่องหน่อยนะเพราะถ้าเลือกซื้อผิดพลาดกลับบ้านไปมีเฮกับผบ.ที่บ้านแน่ครับ ก็ใช้เวลาทดสอบเป็นชั่วโมงเหมือนกันครับลองต่อเน็ต ทดสอบการพิมพ์งาน ปรับหน้าจอ ความละเอียด ทดสอบเสียง การทำงาน multitask ลองทั้งรุ่น 1.0 1.2 1.6 แล้วก็น้อง One สุดท้ายก็เลือกน้อง min 1.0 กลับครับ เพราะเหมาะสม กับ life stye ตัวเองมากที่สุดแล้วครับ ข้อแนะนำนะครับจงอย่างเชื่อใครทั้งสิ้นนะครับทุกอย่างเป็นแค่เพียงข้อมูลประกอบในการพิจารณาต้องลองใช้งานจริงๆครับ จับน้องมานั่งทั้งบนหน้าตัก นั่งบนโต้ะ ลองลงมือ พิมม์ ลองใช้ ทัชแพท ดู ใช้เวลาให้นานๆครับ เพราะเขาต้องอยู่กับเราอีกนานและเราต้องใช้เขาให้คุ้ม
สุดท้ายก็ขอให้โชคดีในการเลือกอุปกรณ์คู่ใจนะครับ
น้องmin 1 GHz อาจจะไม่ใช่เครื่องที่ดีที่สุด ครับแต่เขาเหมาะกับผมและเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในตอนที่ตัดสินใจซื้อครับ

เห็นด้วยกับคุณผ่านมาเป็นอย่างยิ่งครับสำหรับวิธีคิด และ วิธีเลือกสิ่งที่เหมาะกับเราที่สุด และผมเองก็เป็นคนหนึ่งซึ่งไม่ค่อยปักใจเชื่อ benchmark แบบเต็ม ๆ ต้องไปลองด้วยตัวเองครับ เครื่องบินมันบินเร็วกว่ากันก็จริง แต่บางครั้งกว่ามันจะบินแซงอีกเครื่องหนึ่งมันอาจแซงกันแค่โค้งสุดท้ายก่อนเข้าเส้นก็ได้ ไม่ได้แซงกันตั้งแต่ออกสตาร์ท

ยกตัวอย่างเช่นผมเอง เพิ่งประกาศขาย Mini 1.0 Ram 2gb ไปเมื่อเช้านี้เอง ทั้ง ๆ ที่มันเร็วกว่าน้องวรรณ (อย่างน้อยในความรู้สึกผม) HDD เยอะกว่า แต่ภรรยาชอบสีขาวของน้องวรรณมากกว่า และมันเข้ากันกับห้องนั่งเล่นมากกว่าเลยต้องตัดใจปล่อยน้องมินนี่ กำลังบ้าสีขาวครับ

หากมองกลับกัน ถ้าผมต้องการใช้ netbook เพื่อออกไปติดต่องานกับลูกค้าหรือไปทำงานนอกสถานที่ คงจะปล่อนน้องวรรณทันทีเพราะว่าเจ้ามินนี่มันดู professional กว่าเยอะครับ hdd มีมาให้มากจนทำอะไรไม่ต้องระวังมันเต็ม สามารถลง windows แบบเต็ม ๆ ไม่ต้องไปลงตัวจิ๋วที่ตัดอะไรออกไปหลายอย่าง ดูหนังลื่นกว่าเยอะ วัสดุ และ งานประกอบดีกว่ามากกก น้องวรรณผมขอบจอสีดำ ๆ เป็นรอยขนแมวเต็มเลยครับแค่เอาเสื้อยืดที่ใส่อยู่เช็ดรอยนิ้วมือหน่อยเดียวเอง รอยบานเลย

แต่ละเครื่องก็มีข้อดีของมันเองครับ คุณต้องการมันมาเพื่ออะไร ถ้าตอบโจทย์ตัวเองได้ก็จะซื้อมาแล้วไม่ผิดหวังครับ แต่เน้นว่าโจทย์/ความต้องการของคุณต้องไม่เกิน 3 ข้อนะครับ หากเกินกว่าจะงงตัวเองครับ อย่าลืมว่าที่เรากำลังเลือกอยู่มันก็คือของชนิดเดียวกันทำงานได้แบบเดียว ต่างกันตรงสเปคเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ สำหรับผมมันทำงานได้ดีทั้งสองตัวและตอบสนองผมได้ดีทั้งสองตัว เลยต้องเอา design มาเป็นตัวตัดสิน

แต่ถ้ามีงบมากอีกหน่อยไปสอย 1.6ghz เลยครับ สุด ๆ ไปเลย

โพสเมื่อ : 22/7/2008 0:26

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ผมจะเอา ข้อมูล Benchmark ไป Simulate ลดค่า Speed ของ CPU Celeron M ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน (ที่มีค่า Dhrystone 4800, Whetstone 3600) ให้ใกล้เคียงกับ เจ้า Min 1.0Ghz (ซึ่งไม่รู้เท่าไหร่) ลองเล่นโปรแกรมที่ใช้งานปัจจุบัน ว่า รับได้กับความหนืด กับ สิ่งที่จะเกิดขึ้นหรือเปล่า เพราะต้องลงโปรแกรม หลายตัว แล้ว เจ้า Min 1.0Ghz ตามร้านจะ เป็น Linux ส่วนผมจะใช้ XP หาก ต้องเปลี่ยน OS, Upgrade RAM, ลง โปรแกรมเกือบ 10 โปรแกรม แล้วลองเล่นแล้ว ไม่พอใจไม่ซื้อที่ร้าน เดี๋ยวคนขายจะตาเขียวเอาครับ แล้วไม่ค่อยจะมีเวลาไปที่ร้านด้วย (ต้องเข้าไปใจกลางเมืองรถติด)

หาก ลอง Simulate แล้ว รับไม่ได้ ก็ คงร้องเพลง รอ HP นำ... VIA Nano มาเสียบลงใน เจ้า Min อย่างเดียว

ต้องการจำกัดงบ ครับ

โพสเมื่อ : 22/7/2008 8:46

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกโขเลยครับ ผมว่าน่าจะเปิดคลับ น้องมินินะครับ

โพสเมื่อ : 22/7/2008 9:56

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

อ้างถึง:

tockey เขียนว่า:
อ้างถึง:

สาเหตุของภาพทีกระตุก มาจากสองสาเหตุหลักๆครับ
1.การประมวลผลของตัวคอมพิวเตอร์
2.ข้อมูลภาพที่ถูกส่งมาช้า ส่วนใหญ่มักจะเป็นในเรื่องความเร็วของเครือข่ายinternet อาจจะเป็นได้ทั้งในส่วนผู้รับ และ ผู้ส่งครับ ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งช้าก็จะส่งผลให้อีกฝ่ายช้าด้วยครับ
โดยปกติวิธีที่ทดสอบง่ายที่สุดนะครับว่าการประมวลผลของคอมพิวเตอร์เราทำได้ดีรึไม่
ขั้นที่หนึ่ง(Standalone)เราก็จะทดสอบตัว webcam กับโปรแกรมที่สามารถให้เราสามารถดู ภาพผ่านทาง Webcam แบบ Real time แล้วก็ดู response ของภาพจากหน้าจอ โดยเราโบกมือผ่านทางwebcam
ถ้าภาพเกิดการกระตุก ก็อาจเกิดจาการประมวลผลของ CPU ทำได้ช้าครับ
ขั้นที่สอง(LAN) หลังจากนั้น เราก็ลองทดสอบกับโปรแกรม จำพวก Vedio conference ผ่านทางระบบ LAN วงเดียวกันระหว่าง 2 เครื่อง ครับแล้วดูResponse ของภาพจากหน้าจอครับ (การทดสอบแบบนี้ก็จะเห็นประสิทธิภาพสูงสุดที่เป็นไปได้ของความเร็วในการตอบสนองของเครื่องเราจริงๆ ในการส่งข้อมูลสื่อสารกันระหว่างเครื่อง 2 เครื่องครับโดยตัดตัวแปรระบบของการสื่อสารผ่านเครือข่าย internet ออกไปครับ เพราะโดยปกติความเร็วที่ใช้กันในระบบ LAN ทั่วๆไปก็จะเร็วกว่าความเร็วที่เราเล่น Internet อย่างน้อยประมาณ 10 เท่าตัวอยู่แล้ว
แต่โดยปกติที่ใช้ note books ที่spec สูงเล่น MSN ผ่าน webcam ก็กระตุกและ Delay อยู่แล้วครับ เพราะว่าเครือข่าย Internet ที่เราใช้กันนั้น ความเร็วจะขึ้นอยู่กับช่วงเวลาปริมาณคนเข้าใช้งานครับ เปรียบเหมือน ถนน Super Hiway 20 เลน แต่มีรถแล่นพร้อมกันซัก พันคัน
ไม่รู้ว่าตอบได้ตรงคำถามรึเปล่านะครับ
สุดท้ายสังคมความรู้เรื่องMSN www.thaimsn.net ครับ

ขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ ผมได้รู้อะไรอีกหลายอย่างจากคุณผ่านมา ขอบคุณอีกครั้งนะครับ แต่มีปัญหาอยากจะถามอีกครับ คือหลังจากที่เปลี่ยน font ใหญ๋ขึ้นแล้ว(125 %) แต่ตัว font บางมาก อยากให้เป็นตัวหนาจะทำได้หรือเปล่าครับ

ตามคำขอครับ
1.คลิกเมาส์ขวา ที่หน้าจอเลือก-> Propotie
2.ที่เมนูDisplay Properties เลือกTAB->Appearance
3.ที่ช่อง Font size ให้เลือก -> Extra Large Fonts(อันนี้ใหญ่ได้ใจครับ)
4.กด OK ครับ
สุดท้ายก็ได้หน้าจอ Fontsite ที่เหมาะสมกับคนรุ่นอายุอย่างผมเป็นอย่างยิ่งครับ
โชคดีนะครับ

ก็ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ (จำไม่ได้ว่าครั้งที่เท่าไหร่ แต่ก็ต้องขอบคุณทุกครั้งทีได้ความรู้จากที่นี่ครับ)

โพสเมื่อ : 22/7/2008 10:02

กลุ่ม:
สมาชิก
แล้ว มินิ over clock ได้หรือเปล่าครับ รวมทั้งผลดีผลเสีย ครับ

โพสเมื่อ : 22/7/2008 10:04

มืออาชีพ
20/7/2008 14:30
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 170
ผมว่าจะรอสักพัก หาข้อมูลเพิ่มอยู่ ใครมีตัวไหนแนะนำแบ่งปันเพื่อนสมาชิกกันบ้างนะครับ
ตอนแรกเตรียมงบไว้ไม่เกินสองหมื่น คิดไปคิดมา เด๋วปานปลายแน่ๆ เหอๆ

โพสเมื่อ : 22/7/2008 21:51
http://www.mhthai.co.cc

27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
คิดว่าเป็นตัว 1.6G ครับ
ตัวC7M 1G จะเร็ว 33% ของ ATOM 1.6
หรือ 1/1.6 = 62.5% ของ C7M 1.6
ตามรูป CPU Score ถ้าเป็น C7M 1G ก็ประมาณ 550 แต้ม

โพสเมื่อ : 24/7/2008 22:02

กลุ่ม:
สมาชิก
เปรียบเทียบ mini กับ เครื่องรุ่นอื่นๆในตลาดตอนนี้
ถ้าเป็นรถยนต์ ก็คงเทียบได้ระหว่าง รถซีดานยุโรป กับ รถสปอร์ตญี่ปุ่น ครับ

โพสเมื่อ : 24/7/2008 22:42

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
เข้าใจว่า C7-M 1.0Ghz น่าจะใกล้เคียงกับ Celeron 300-400Mhz

ลองปรับ Speed CPU ให้ลง ช่วง 300-400 Mhz แล้วลอง Application ที่ใช้อยู่ประจำ

บอกได้คำเดียวครับ ว่าอืดและสงสาร CPU มากๆ

คงต้อง รอ Via Nano ว่าจะออกมา พร้อมกับ เจ้า Mini เมื่อไหร่ หรือ จะมี Atom อยู่ใน Mini?

โพสเมื่อ : 25/7/2008 13:03

กลุ่ม:
สมาชิก
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อยากให้คนที่ตัดสินใจว่าจะเลือกรุ่นใดให้ไปสัมผัสลองเล่นตัวจริงที่ร้านพร้อมกับเล่น แอปพลิเคชั่นจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใด และ CPU ที่มีความเร็วและต่างค่ายกัน นะครับ จะได้เห็นว่า Performace ในการใช้งานจริงที่ต้องประกอบด้วยหลายส่วน CPU RAM display CARD IO BUS เป็นต้นครับ ดังนั้นถ้าเราจะเปรียบเทียบกัน ให้ดูภาพโดยรวมและต้องสัมผัสตัวจริงๆ(ตามร้านใหญ๋หน่อยนะครับ) เพราะถ้าเราดูข้อมูลในเวปอย่างเดียวบางทีอาจจะสับสนเพราะ บางคนที่ใช้งานจริงๆแล้วบอกว่าเร็วกว่า แต่ในเวปหรือผลของการ `Benchmark cpu เปรียบเทียบแล้วช้ากว่าเป็นเท่าๆตัว พอพิจารณาจากข้อมูลแล้วเกิดความสับสน ดังนั้นลองของจริงครับ ให้มองภาพรวมว่าเราจะนำเค้ามาเพื่อใช้งานอะไร มองงบประมาณที่ตั้งไว้ แล้วสุดท้ายความคุ้มค่าต่อการลงทุนครับ โดยเฉพาะในสภาวะเศรษกิจปัจจุบันนี้ครับ ถ้าเลือกยังไม่ถูกและยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้งานในตอนนี้ ก็ให้ความคิดเห็นว่า ควร รอไปก่อนครับ ยังงัย อุปกรณ์เทคโนโลยียิ่งนับวัน ราคา ก็ยิ่งลดลง ไปตามกลไกลของตลาดครับ และรุ่นใหม่ส่วนใหญ่จะแก้ไขปัญหาและปรับปรุงคุณภาพให้ดีกว่ารุ่นเก่าเสมอครับ
ขอให้โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2008 17:45

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
อ้างถึง:

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อยากให้คนที่ตัดสินใจว่าจะเลือกรุ่นใดให้ไปสัมผัสลองเล่นตัวจริงที่ร้านพร้อมกับเล่น แอปพลิเคชั่นจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใด และ CPU ที่มีความเร็วและต่างค่ายกัน นะครับ จะได้เห็นว่า Performace ในการใช้งานจริงที่ต้องประกอบด้วยหลายส่วน CPU RAM display CARD IO BUS เป็นต้นครับ ดังนั้นถ้าเราจะเปรียบเทียบกัน ให้ดูภาพโดยรวมและต้องสัมผัสตัวจริงๆ(ตามร้านใหญ๋หน่อยนะครับ) เพราะถ้าเราดูข้อมูลในเวปอย่างเดียวบางทีอาจจะสับสนเพราะ บางคนที่ใช้งานจริงๆแล้วบอกว่าเร็วกว่า แต่ในเวปหรือผลของการ `Benchmark cpu เปรียบเทียบแล้วช้ากว่าเป็นเท่าๆตัว พอพิจารณาจากข้อมูลแล้วเกิดความสับสน ดังนั้นลองของจริงครับ ให้มองภาพรวมว่าเราจะนำเค้ามาเพื่อใช้งานอะไร มองงบประมาณที่ตั้งไว้ แล้วสุดท้ายความคุ้มค่าต่อการลงทุนครับ โดยเฉพาะในสภาวะเศรษกิจปัจจุบันนี้ครับ ถ้าเลือกยังไม่ถูกและยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้งานในตอนนี้ ก็ให้ความคิดเห็นว่า ควร รอไปก่อนครับ ยังงัย อุปกรณ์เทคโนโลยียิ่งนับวัน ราคา ก็ยิ่งลดลง ไปตามกลไกลของตลาดครับ และรุ่นใหม่ส่วนใหญ่จะแก้ไขปัญหาและปรับปรุงคุณภาพให้ดีกว่ารุ่นเก่าเสมอครับ
ขอให้โชคดีครับ

ตามนี้เลยครับ เป็นวิธีเลือกที่ถูกต้องที่สุดแล้วครับ อ่านข้อมูลมาก ๆ แล้วจะสับสนครับ ผมเองอ่านจนงง และสรุปได้ว่าน้องวรรณทำงานเร็วกว่า แต่เครื่องจริง ๆ เจ้ามินนี่ตอบสนองผมได้ดีกว่ามาก ๆ เลย

แต่ประโยคสุดท้ายผมค้านครับ ไม่ต้องรอครับ ซื้อไปโลด ซื้อก่อน ใช้ก่อน ลองก่อน และ ขาดทุนก่อน ผมเป็นประจำ

โพสเมื่อ : 28/7/2008 0:31

21/6/2007 14:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
ถ่ายรูปสวยมากๆ ครับ
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

โพสเมื่อ : 29/7/2008 10:08

มืออาชีพ
20/7/2008 14:30
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 170
เหอๆ สรุปแล้ว ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ พอดีตังค์หมดก่อนแน่ๆ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 19:36
http://www.mhthai.co.cc

มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
ไม่เห็นจะช้าอย่างที่เค้าว่ากันนี่ครับ
เร็วใช้ได้เลย ราคาก็...เร็วเหมือนกัน(คิดเอาเอง)อิอิอิอิอิอิอิอิอิ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 21:12

16/8/2008 15:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ไม่ทราบมีสมาชิกท่านไดหาซื้อ แบด 6 cell ได้ยังครับบอกด้วยคับอ้างถึง:

ตาต้าคับ เขียนว่า:
ไม่เห็นจะช้าอย่างที่เค้าว่ากันนี่ครับ
เร็วใช้ได้เลย ราคาก็...เร็วเหมือนกัน(คิดเอาเอง)อิอิอิอิอิอิอิอิอิ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 16:25

[ค้นหา ขั้นสูง]