เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

paetidlung@gmail.com
ลง windows xp
Guest_paetidlung@gmail.com
รบกวนด้วยคะ อยากเปลี่ยนเป็น windows xp ไม่ทราบว่า ต้องทำยังไงบ้าง ลองทำตามคู่มื่อ แล้วมันฟ้อง NTLDR missing ให้ restart เครื่อง รบกวนขอวิธีลงและอุปกรณ์ที่ใช้อย่างละเอียด หน่อยนะคะ
ตอนนี้อุปกรณ์ที่มีอยู่คือ usb drive flashdrive

โพสเมื่อ : 4/12/2007 8:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง windows xp
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากจะติดตั้ง Windows XP ไว้ในเครื่องสามารถทำตามคู่มือได้เลย แต่หากติดตั้งไว้ที่ USB External HDD ให้ทำตามกระทู้ วิธีการติดตั้ง Windows XP ใน USB Harddisk แต่หากติดตั้งไว้ที่ USB Flash Disk หรือ SD Card ต้องมีวิธีการเพิ่มเติมอีกหน่อย ไว้จะเขียนบทความให้อ่านครับ

โพสเมื่อ : 4/12/2007 14:12

มือใหม่
1/12/2007 21:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ปัญหานี้ทีแรกตอนผมลงใหม่ๆมันก็เป็นครับ ทีแรกเลยก็ตกใจนึกว่ามันเป็นอะไรเสียหรือป่าว แต่ค้นไปค้นมาไปเจอกระทู้หนึ่งในเว็บพันธุ์ทิพย์ครับ แต่ไม่เชิงว่าเกิดปัญหานี้แค่อ่านมาคร่าวๆแล้วลองดู ที่ลิ๊งค์นี้ครับ

http://www.pantip.com/tech/software/topic/SO2479182/SO2479182.html

ปัญหาที่เกิดขึ้นเพราะว่าตอนที่คุณจะลง WinXP ในช่วงที่มีการแบ่งพาร์ทิชั่น คุณไม่ได้เอาทุกพาร์ทิชั่นมารวมกันเป็นพาร์ทิชั่นเดียวกันก่อนครับ คือเท่าที่ผมจำได้นะ ตัวฮาร์ดดิสก์จะแบ่งออกเป็น 4 พาร์ทิชั่นครับ ซึ่งตอนแรกเลยที่ผมเกิดปัญหาแบบคุณก็คือ ไม่กล้าจะลบพาร์ทิชั่นที่ลงท้ายว่า
X:<BIOS> 8 MB (Free 7 MB) ประมาณนี้นะถ้าจำไม่ผิด

ไม่ต้องกลัวครับ ลบพาร์ทิชั่นทั้งหมดให้รวมเป็นพาร์ทิชั่นเดียว ซึ่งสุดท้ายแล้วจะมีความจุรวมอยู่ที่ 38xx MB (ขอโทษทีจำ2ตัวหลังไม่ได้แต่ไม่เยอะ) จากนั้นก็ลงวินโดว์ตามปกติครับ

โพสเมื่อ : 6/12/2007 16:13
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ของผมharddisk เหลือ 3.71 อยากได้เต็มทำไงครับ

โพสเมื่อ : 16/12/2007 23:06

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
3.7 GB ก็เต็มที่แล้วครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2007 1:03

chons2006
Guest_chons2006
ผมลงจาก แผ่น Quick 102 ช่วยได้มากเลยคับ เหลือที่ ตอนนี้อยู่ 2.05g ลง Office 2003 เพิ่มไปคับ และก้อทำทุกอย่างตามที่แนะนำไปแล้วคับตามคู่มือ

โพสเมื่อ : 24/12/2007 22:41

[ค้นหา ขั้นสูง]