เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Oh
ถ้าเราลง WinXPและโปรแกรม ใน SD Card
Guest_Oh
ถ้าเราลง WinXPและโปรแกรม ใน SD Card มันจะดีกว่ามั้ยครับ
เห็นอ่ามมาบางทีเขาลง Win XP แล้ว ป้องกันการเขียนลงใน
เครื่องเห็นว่าไม่อยากให้เขียนเยอะ ผมเลยคิดว่าถ้าผมเขียนลง
SD card แล้วให้เปิดจาก Sd Card จะดีกว่ามั้ยครับ และทำได้มั้ยครับ
ผมยังไม่มีหรอกครับ กะว่าศึกษาข้อมูลดูก่อนตัดสินใจ(ไม่มีกะตังค์ )

โพสเมื่อ : 6/12/2007 9:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าเราลง WinXPและโปรแกรม ใน SD Card
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ป้ญหานี้เคยเกิดกับอุปกรณ์ Windows Mobile 5.0/6 มาแล้ว คือคนจะไม่เข้าใจ กลัวว่าหน่วยความจำภายในเครื่องจะเสียเร็ว เนื่องจากมันมีรอบจำนวนการเขียนที่จำกัด แต่มันไม่ได้จำกัดที่พันกว่าหรือหมื่นกว่าครั้ง แต่มากกว่านั้นมาก จำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง และที่หน่วยความจำเองก็มีชิพที่คอยควบคุมการเขียนให้เขียนกระจายไปที่ว ไม่ได้เขียนซ้ำๆ ที่เดิมบ่อยๆ จำนวนครั้งการเขียนจึงเฉลี่ยเท่าๆ กันตลอดทั้งหน่วยความจำทั้งหมด ทุกวันนี้ Pocket PC Phone หรือ Smartphone ที่เป็น Windows Mobile ซึ่งใช้หน่วยความจำแบบ Flash ยังไม่มีเครื่องไหนเสียเพราะหน่วยความจำหมดสภาพเลยครับ

สำหรับ Eee ซึ่งใช้หลักการเดียวกัน ก็สามารถใช้แนวความคิดเดียวกันนี้ได้ สิ่งที่ Windows เขียนข้อมูลบ่อยๆ ก็คือ ไฟล์พวก Temp, Cache และ Swap/ Page file ซึ่ง Asus ก็แนะนำให้ปิดการทำงานเหล่านี้ไป ส่วนอื่นๆ ก็จะเป็นการอ่านซะมากกว่า ไม่ว่าจะเป็นระบบปฏิบัติการเอง หรือโปรแกรม ดังนั้น หากพูดถึงความจำเป็น ผมว่าไม่จำเป็นครับ ไม่ต้องไปติดตั้ง Windows XP ใน SD Card เพื่อรักษาสภาพหน่วยความจำภายใน เพราะความรำคาญจากการทำงานที่ช้ากว่ามากของ SD Card มันเกิดขึ้นทุกครั้งที่ใช้เครื่อง ยกเว้นจะแลกความรำคาญนี้กับความกังวลเรื่องหน่วยความจำ (ที่อาจไม่เกิดขึ้น) SD Card เดี๋ยวนี้ก็ราคาซื้อหาได้สบายๆ

สำหรับผมเอง เหตุผลที่อยากเอา Windows XP ไว้ใน SD Card ก็คือ ต้องการใช้ทั้งสองระบบปฏิบัติการในเครื่องเดียวกัน คือ Linux ในเครื่องและ Windows XP ใน SD Card (ใช้ในบางโอกาส)

โพสเมื่อ : 6/12/2007 14:33

บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าเราลง WinXPและโปรแกรม ใน SD Card
Guest_บุคคลทั่วไป
สิ่งที่ Windows เขียนข้อมูลบ่อยๆ ก็คือ ไฟล์พวก Temp, Cache และ Swap/ Page file ซึ่ง Asus ก็แนะนำให้ปิดการทำงานเหล่านี้ไป
ปิดไงอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2007 20:07
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ปิดไงอ่ะคับ Page File พอทราบอยู่ปิดใน C: ไปแล้วแต่เปิดใน E: SDHC แทน - -a ที่เหลือปิดไงอ่ะคับ

โพสเมื่อ : 9/12/2007 15:56

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คลิกขวาที่ My Computer > Property > Advance > Performance > Settings > Advanced > Virtual memory > Change > No page file > Set > OK

จากนั้นก็ reboot เลยครับ

โพสเมื่อ : 9/12/2007 19:18

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ปิดแล้วต้องกลับไปลบ pagefile ที่เคยสร้างไว้ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 10/12/2007 11:22

eeePC 701 : 7A-4G-1GB ram-WinXP

มือใหม่
11/12/2007 12:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ได้ความรู้ดี ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 11/12/2007 12:46

[ค้นหา ขั้นสูง]