เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เจ๊วันร้อยสิบ บู๊ท จาก ฮาร์ดเดี้ยง เอ๊ย ฮาร์ดดิสก์ ไม่ขึ้นครับ
มือใหม่
19/10/2008 11:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
วันนี้ผมลองโกสท์จาก ssd ลง ฮาร์ดดิสก์ usb
พอรีสตาร์ทแล้วเลือก บู๊ท จาก usb hdd
ปรากฏว่า บู๊ท ไม่ได้ แล้วจอดับไปเฉยเลย
พอกดสวิทช์เปิดเครื่องใหม่ พัดลมก็ทำงานปกติ แต่จอไม่ขึ้น
ผมกะว่าจะกระโดดขึ้นรถทัวร์ไปส่งศูนย์ที่กรุงเทพซะแล้ว

พอดีนึกขึ้นได้ เลยลองค้นหาในนี้ก่อนน่ะครับ
จนเจอที่สอนให้ลงไบออสใหม่ ก็หายเรียบร้อยดี
ทำเสร็จอยากไปกราบตักคุณ kiat ทันทีเลยครับ อิอิ

จากนั้นก็อั๊พเดท ไบออส รุ่นล่าสุด
แล้ว บู๊ท จาก usb hdd อีกที
ปรากฏว่า ขึ้นหน้าจอสตาร์ทวินโดวส์ ที่มีแถบวิ่งๆข้างล่าง ก็เตรียมเฮ แล้วครับ
แต่มันก็นิ่ง แล้วขึ้นจอฟ้ามา มีข้อความเหมือนว่าเอ๋อเหรออะไรซักอย่าง
ข้อความยาวแบบเต็มหน้าจอ แต่เปิดขึ้นไม่ถึงวินาที ยังอ่านอะไรไม่ทันเลย
แล้วเครื่องก็รีสตาร์ทใหม่ ผมนึกว่าต้องลงไบออสใหม่อีกแล้ว

แต่ผลคือไบออสรุ่นล่าสุดนี้ฉลาด ไม่ทำให้เครื่องดับไป
พอเครื่องรีสตาร์ทใหม่ ผมชัก usb hdd ออก แล้วเครื่องก็บู๊ทเข้า ssd ใช้ได้ปกติ
ผมลองบู๊ทจาก usb hdd อีกสองรอบก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม

เพื่อนๆใครบู๊ทจากฮาร์ดดิสก์ได้บ้างครับ สอนผมด้วยนะคร้าบ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 22:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เจ๊วันร้อยสิบ บู๊ท จาก ฮาร์ดเดี้ยง เอ๊ย ฮาร์ดดิสก์ ไม่ขึ้นครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
windows ที่บูทจาก usb ต้องมี driver พิเศษครับ ลงค้นดูกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับการติดตั้ง windows xp ใน usb harddisk ครับ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 23:11

Re: เจ๊วันร้อยสิบ บู๊ท จาก ฮาร์ดเดี้ยง เอ๊ย ฮาร์ดดิสก์ ไม่ขึ้นครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
สงสัยเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 23:12
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ไม่เคยลองเหมือนกัน ลองติดตั้งโดยตรงดู โดยไม่ต้อง ghost ดูซิครับ

โพสเมื่อ : 10/11/2008 17:17

[ค้นหา ขั้นสูง]