เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ubuntu ออก os สำหรับ eee notebook แล้ว
Guest_บุคคลทั่วไป
http://www.ubuntuclub.com/node/571

ตามลิ้งค์นี้เลยครับ

ร่วมใจหันมาใช้ software ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ครับ

โพสเมื่อ : 13/12/2007 16:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ubuntu ออก os สำหรับ eee notebook แล้ว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ กำลังดาวน์โหลดมาทดลองดู

โพสเมื่อ : 13/12/2007 22:43

Re: ubuntu ออก os สำหรับ eee notebook แล้ว
มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ขอบคุณครับ กำลังเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 13/12/2007 23:31
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
ผลเป็นอยบ่างไรช่วยนำมาเล่าสู่กันนะครับ ผมกำลังสนใจ Ubuntu ทั้งส่วนของ Portable และส่วนของ Desktop เพราะฟาก Windows ดูจะซับซ้อนเกินความจำเป็นของผม และ Linux ก็ตอบสนองความต้องการ (ระบบที่ไม่ต้องใช้เล่นเกมเลย) ของผมได้ทั้งหมดแล้ว

โพสเมื่อ : 14/12/2007 5:16

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ใครเคยใช้อยู่บอกหน่อยคับผมสงสัย

แล้วลงแล้วเครื่องจะอืดไหมครับมันกินทรัพยากรเครื่องไหมครับ
ไดร์เวอร์เอาที่ไหนเหรอคับ หรือว่าจะเจอหมด
ผมก็ไม่ได้เล่นเกมเหมือนกันเอาไว้ทำงานว่าแต่จะเล่น msn ได้ป่าวคับ
รบกวนตอบด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2007 6:42

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ปกติทางฟาก linux จะใช้โปรแกรม aMSN ซึ่งคุยได้กับคนทั่วโลก ไม่เฉพาะ MSN เท่านั้น จะเป็น yahoo, icq หรืออะไรที่ดังๆ ของ US ก็คุยได้หมด เอาไว้มีโอกาสลองจะมาเล่าสู่กันฟัง สำหรับ Eee จะติดตั้ง aMSN ยากนิดนึง

โพสเมื่อ : 14/12/2007 8:46

บุคคลทั่วไป
อยากได้ bluetooth driver for linux xandros ครับ เพราะยังมีความจำเป็นในการต่อเนทผ่านมือถือ นอกสถาณที่ หรือว่า มีมือถือรุ่นใดที่ทำเป็น modem สำหรับ eee ได้ดีบ้างครับ พวกโมโตที่เป็น linux ใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ ขอรบกวนด้วย

โพสเมื่อ : 16/12/2007 13:43

บุคคลทั่วไป
ผมใช้ ubuntu อยู่ครับแต่ว่าไม่ได้ใน eeepc นะครับ สนใจแต่ไม่มีเงินซื้อครับ

เกมส์ที่จริงบน linux ก็มีมากนะครับ แต่เกมส์ออนไลน์ที่อยู่ในประเทศไทยไม่รองรับ เพราะใช้ direcx แต่ก็ใช้ wine เล่นได้ แต่ไม่แนะนำ มีคน review ลง ubuntu ใน eeepc แต่ว่าไม่ใช่ รุ่นที่ทำมาเฉพาะ eeepc หาดูได้ใน http://blognone.com/node/6237

ส่วนโปรแกรมนนะครับ

openoffice.org ใช้ในงาน office

pidgin ใช้เล่น IM

firefox เล่น web

โปรแกรมก็มีมากสามารถหาดาวว์โหลดได้สบายครับ

ร่วมใจหันมาใช้ software ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2007 15:01

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
จริงๆ แล้ว ระบบปฏิบัติการที่ปรับแต่งสำหรับ Eee PC ไม่ใช่ Ubuntu แต่เป็น Xubuntu ญาติของ Ubuntu อีกที คือจะเป็น Ubuntu ฉบับเบาๆ ใช้ Desktop Environment เป็น XFCE แทนที่จะเป็น Gnome ชุดโปรแกรม Office ก็ไม่ใช่ OpenOffice.org แต่เป็น Abiword และ Gnumeric (แต่สามารถดาวน์โหลดมาติดตั้งเองได้หากต้องการ) โปรแกรม Chat ที่นิยมกันในหมู่ผู้ใช้ linux คือ Pidgin แต่หากอยากได้เหมือนๆ MSN ก็ต้อง aMSN

เห็นด้วยที่อยากให้หันมาใช้ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์กัน เวลาถือไปไหนมาไหน จะรู้สึกสบายใจมาก อ้อ หากติดตั้ง Windows XP ไปแล้ว โปรแกรมที่ใช้ฟรีแบบดีๆ ใช้ใน Usb Flash Disk ได้เลย ไม่ต้องติดตั้ง ใช้ได้ทั้งกับ PC และ Eee PC หาได้ที่ http://www.portableapps.com และ http://www.portablefreeware.com ครับ ทุกโปรแกรมฟรีหมด ใช้ดีซะด้วย

โพสเมื่อ : 17/12/2007 15:08

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
รอ รีวิว สำหรับ Xubuntu อยู่นะครับคุณ kiat อยากลองเอามาลงเหมือนกัน คือถ้าตอบโจทย์ในการใช้งานประจำวันของผมได้คือเล่นเน็ต เล่นเอ็ม พิมพ์งาน เชื่อมต่อเน็ตโดยใช้ wifi และที่สำคัญคือ connect เน็ตผ่านมือถือผ่าน bluetooth จะได้เลิกใช้ของละเมิดลิขสิทธิ์ไปเลย

โพสเมื่อ : 18/12/2007 17:05

eeePC 701 : 7A-4G-1GB ram-WinXP

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
จะมีคน review มั้ยเนี้ยรออยู๋เหมือนกันอยากรู้ว่าจะเป็นยังไง

โพสเมื่อ : 1/1/2008 14:37

[ค้นหา ขั้นสูง]